ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ขายทุกท่านต้องแบบแบบตัวอย่างนี้  (อ่าน 20066 ครั้ง)

ออนไลน์ admin2706

• เร็วแรงแม่นคม ตีแรงแทงลึก
  • Administrator
  • Hero Member>500
    • เว็ปไซด์ไก่ชน.คอม

สมาชิกที่จะขายสินค้าต่างๆในเว็ป ต้องมีสัญลักษณ์เป็นรูปถ้วยทองเท่านั้นครับ สัญลักษณ์อื่นๆ คือสมาชิกยังไม่ได้รับการยืนยันจากทางเว็ปครับ
**

เริ่มปี57เดือนมกราคม คือครบรอบสมาชิกผู้ขายที่ต้องจะชำระเงินประเภท 300 บาท และ600 ต่อปี ผมจะถือ โอกาส ล้างผู้ขายใหม่ทั้งหมด ทุกท่านต้องส่งเอกสารปัจจุบันเข้าที่เมลnares@kaichon.com และชำระรายปีให้ถูกต้อง จะเริ่มกันใหม่จากเอกสารใหม่ปัจจุบัน
ถ้าท่านไหนปฏิบัติตามไม่ได้ ก็ปรับสถานะเป็นสมาชิกทั่วไปธรรมดาไม่ให้ขายครับ

ส่วนสมาชิกที่เพิ่งสมัครเมื่อเร็วๆนี้ อนุโลมเรื่องค่าสมัคร แต่ต้องส่งเอกสารตัวตนใหม่หมดทุกคน

และตอนนี้เรามีกลุ่มผู้ซื้อที่มีตัวตนชัดเจนนะครับ มีค่าสนับสนุนเว็ปปีละ100 เปลี่ยนสถานะให้ ส่งเอกสารการสมัครเหมือนผู้ขายครับ
ผู้ซื้อท่านไหนต้องการความจริงใจ และมั่นใจให้ผู้ขาย ว่าท่านคือผู้ซื้อที่มีตัวตน ก็เรียนเชิญสมัครuser ประเภทนี้ได้ครับ (สำหรับประเภทนี้ไม่มีการบังคับครับแล้วแต่ความสมัครใจ )
การพิจารณาการซื้อไก่จากผู้ขายในเว็ป มีหลายขึ้นตอนครับ
ที่จริงกระทู้บางกระทู้ผมคงต้องลบตามกติกา เพราะ
1. ไม่ใช่ผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริงตามกติกาของเว็ป
2. เมื่อยังไม่ยืนยันกับเว็ป และยังไม่ลงภาพบัตรประชาชน+เอกสารธนาคารผ่านหน้าเว็ป
3.ถ้าลบไปเลย ผู้ขายรายนี้หรือผู้ขายท่านอื่นๆ ก็ยังจะไม่รู้กติกาของเว็ป จึงเหมือนการแจ้งประกาศให้ทั้งเจ้าตัวและผู้ขายท่านอื่นๆทราบไปในตัว
4.ถ้ายังไม่มีการยืนยันเอกสาร สำหรับทางเว็ปจะลบภายใน3วัน ส่วนผู้ซื้อจะกล้าซื้อหรือไม่ ก็ตัดสินใจเอาเอง
**ถ้าซื้อจากผู้ขายที่ไม่ยืนยันตามเว็ป เว็ปจะไม่รับผิดชอบใดๆ แต่ถึงอย่างไรผู้ขายที่ยืนยันตัวตนแล้ว ใช่ว่าจะหลอกกันไม่ได้ พิจารณาเอาครับ ผมไม่อยากให้เกิดการหลอกลวงกันขึ้นในเว็ปนี้ สำหรับผู้ซื้อที่ซื้อกับผู้ขายที่ยืนยันตัวตนผ่านเว็ป เว็ปจะช่วยตามบ้าง แต่ไม่รับประกันผู้ขายรายไหนร้อยเปอร์เซ็น เว็ปเป็นเพียงสื่อ ให้ผู้ซื้อกับผู้ขายเจอกันเท่านั้น ส่วนจะตกลงกันยังไงโอนเงินยังไง ส่งไก่กันอย่างไร เป็นหน้าที่ของผู้ซื้อผู้ขายเอง เว็ปเพียงเป็นสื่อผ่านเท่านั้น**

++++++++++++ท่านจะเลือกแบบไหน (ท่านเลือกเองว่าจะอยู่ที่กลุ่มไหน)
1.สมาชิกผู้ขายแบบมีตัวตนสิทธิพิเศษ กลุ่มนี้เสียค่าบริการรายปี 600 ผู้ขายแบบมีตัวตนสิทธิพิเศษ มีห้องส่วนตัวด้วย
สิทธิประโยชน์ของสมาชิกผู้ขายในกลุ่มที่1นี้คือ
จะมีห้องซื้อขายเป็นของตัวเอง สามารถจัดการทุกอย่างในห้องตัวเองได้เปรียบเสมือนเป็นผู้ดูแลห้องตัวเอง ปักหมุดกระทู้ที่สำคัญได้ด้วย
และสามารถตั้งกระทู้ขายต่างๆลงรูปลงคลิปในห้องตัวเองได้เลย ซึ่งจะไม่มาปะปนกับคนอื่นนอกกระทู้รวม ง่ายต่อผู้ซื้อที่สนใจไก่ของท่านเพื่อเลือกซื้อให้จุใจ
และจะได้มีเฉพาะไก่ของเราเอง ทำให้กระทู้ไม่ตกหล่นเร็วขึ้น ถึงจะมีห้องของตัวเองแล้วท่านยังมาขายในหน้ารวมได้เหมือนเดิม
ง่ายต่อการกดเข้าห้องส่วนตัวของผู้ขายรายนั้นๆ

2.สมาชิกผู้ขายแบบมีตัวตนทั่วไป หมายถึงสมาชิกกลุ่มเดิมที่ยืนยันตัวตนอยู่แล้ว(ปีละ300บาท)และผมเปลี่ยนให้เป็นสีน้ำเงินแล้ว
ท่านก็ขายในหน้าเดิมเหมือนเดิมทุกประการกติกาในการโพส ทุกอย่างยังต้องใช้กติกาและรูปแบบเดิม

หมายเหตุ: ยกเลิกผู้ขายทั่วไปที่ไม่จ่ายเงิน ไม่มีสิทธิในการขาย เพื่อง่ายต่อการติดตามดูแลลูกค้าหรือติดตามผู้ขายในกรณีเกิดปัญหาต่างๆตามมา

กฏกติกายังใช้ตัวนี้ผู้ต้องการขายไก่ในกระดานนี้ ต้องมีข้อมูลผู้ขายชัดเจน และมีภาพไก่ประกอบให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน
คือ
1.รูปถ่ายเต็มตัวของไก่
2.รูปไก่ยืนบนตาชั่งเพื่อให้เห็นน้ำหนักชัดเจน  (ราคาตาชั่งน่าจะอยู่400-500 บาท ทุกซุ้มฟาร์มควรจะมีอยู่แล้ว)
3.รูปใบหน้า แข้งหน้า แข้งหลัง ปีก ถ่ายชัดเจน
4.ต้องบอกราคาขายชัดเจน ห้ามบอกให้ติดต่อกันทางโทรศัพท์ แต่จะต่อรองราคาค่อยโทรคุยกัน เพื่อท่านอื่นจะได้รับรู้การซื้อขายด้วย
5.ถ้าราคาไก่มากว่า 3000 ต้องมีคลิปประกอบการตัดสินใจด้วย
6.มีภาพถ่ายบัตรประชาชน และหน้าสมุดบัญชี หน้าแรก (ส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจนกับเว็ปแล้ว ข้อ6 ไม่ต้องก็ได้ครับ)
(ข้อ6.หมายถึงสมาชิกที่ส่งภาพถ่ายของบัตรประชาชนและหน้าแรกของสมุดบัญชี มาไว้ที่ nares@kaichon.com และโอนเงิน 300/600/ปี และผมเปลี่นสถานะของสมาชิกให้เป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริง โดยจะมีสถานะเป็นสีน้ำเงินต่างจากสมาชิกทั่วไป)
สามารถโอนเงินเข้าบัญชี นเรศ สินธุ 0752306540 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ สาขารัชดาภิเษก2

มาตรฐานของไก่ก่อนส่งถึงมือผู้รับต้องไม่เป็นโรค ไม่เป็นหน่อ ปีกหางไม่แซม น้ำหนักและสีขนเป็นไปตามภาพที่ลงประกอบ ไก่สามารถเลี้ยงต่อได้เลย เว้นแต่จะบอกว่าพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ หรือแจ้งผู้ซื้อให้ทราบถึงตำหนิที่ชัดเจน แล้วผู้ซื้อรับได้

***เรื่องคลิปผมมองว่าจำเป็นนะครับ ผมว่ายกระดับตัวเองครับ ไก่คอกหนึ่งไม่ได้เก่งทุกตัวหรอกครับ ต่อให้บอกว่าแม่เคยให้ลูกมีผลงาน พ่อนี้ให้ลูกเก่งตลอด แต่การเห้นการชนบ้างเล็กน้อย จัดฉากหรือไม่ ก็ยังเห็นความแข็งแรงของตัวไก่ การบิน การทรงตัวต่างๆ พอบอกอะไรได้บ้างแหละครับ ***

**ผมมองว่าคนเลือกซื้อไก่จากคลิปส่วนใหญ่คงไม่ใช่มือใหม่คงมองออกบ้างแหละครับ แต่คนที่ไม่ค่อยมีประสบการณ์ มากนัก แค่ผู้ขายบอกลูกตัวนั้นตัวนี้เหล่านั้นเหล่านี้ แข้งขามีเกล็ดนั้นเกล็ดนี้ ส่วนเรื่องเกล็ดแข้งเกล็ดขา มีการอ้างสรรพคุณกันบ่อย มีเกล็ดพิเศษต่างๆนาๆ การจะเชื่อเรื่องเกล็ดต่างๆไม่ใช่เรื่องแปลกครับผมก็เชื่อ แต่ก่อนเชื่อต้องรู้ที่มาที่ไปของพ่อ-แม่ไก่ก่อนว่าเกิดจากตัวไหนสายพันธุ์ไหน ถ้าผมไปเห็นที่เขาขังสุ่มขายทั่วไป ผมไม่สนใจเรื่องเกล็ดครับ ต้องเห็นปล้ำดูเลย แต่ถ้าเราไปถึงที่เพาะเลี้ยงโดยตรงหรือผมเพาะเองอาจมองสิ่งเหล่านี้ประกอบครับ**

-----------------------------------------
การขายไก่เล็ก-แม่พันธุ์-พ่อพันธุ์ ต้องมี
2.รูปใบหน้า แข้งหน้า แข้งหลังถ่ายชัดเจน
3.ต้องบอกราคาขายชัดเจน ห้ามบอกให้ติดต่อกันทางโทรศัพท์ แต่จะต่อรองราคาค่อยโทรคุยกัน เพื่อท่านอื่นจะได้รับรู้การซื้อขายด้วย
4.มีภาพถ่ายบัตรประชาชน และหน้าสมุดบัญชี หน้าแรก (ส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจนกับเว็ปแล้ว ข้อ4 ไม่ต้องก็ได้ครับ)
(ข้อ4.หมายถึงสมาชิกที่ส่งภาพถ่ายของบัตรประชาชนและหน้าแรกของสมุดบัญชี มาไว้ที่ nares@kaichon.com และโอนเงิน 300/600ปี และผมเป็นสถานะของสมาชิกให้เป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริง โดยจะมีสถานะเป็นสีน้ำเงินต่างจากสมาชิกทั่วไป)

**ระบุตำหนิให้ชัดเจน บอกรายรายละเอียดตำหนิต่างๆด้วย ตาเหล่ตาบอด ขาเป๋ เป็นหน่อ ปีกหักบากหักต้องบอกให้ชัดเจน **

----------------------------

***ส่วนสมาชิกที่ต้องการอยู่ในกลุ่มผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจน ผมจะเก็บค่าสมาชิกเป็นรายปี ปีละ 300/600 บาท  สามารถโอนเงินเข้าบัญชี นเรศ สินธุ 0752306540 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ สาขารัชดาภิเษก2
และต้องมีเอกสารประกอบชัดเจนดังนี้
รายระเอียดที่ต้องมีของสมาชิก
1.รูปบัตรประชาชนถ่ายชัดเจน (อาจจะปกปิดวันเดือนปีเกิดได้ไม่ว่ากัน เพราะเลขวันเดือนปีเกิด มิจชาฉีชอาจนำไปใช้ทุจริตกับทางธนาคารได้เช่นโกงบัตรหรือขอรหัสต่างๆกับทางธนาคาร แต่ส่วนอื่นผมว่าไม่ควรปกปิดครับ -แนะนำให้ปิดส่วนวันเดือนปีเกิดไว้ด้วยก่อนโพส)
2.ที่อยู่ปัจจบันหรือที่ทำงาน
3.สถานที่ตั้งซุ้ม และสายพันธุ์ที่เพาะเลี้ยง และคำนิยามของซุ้ม เช่น มุ่งพัฒนาอะไรอยู่
4.เบอร์โทรสามารถติดต่อได้ชัดเจน
5.หน้าแรกของสมุดบัญชีธนาคาร
6.เป็นเพื่อนกับใครในเว็ป หรือบุคคลอ้างอิงที่รู้จักกันในเว็ป
-รายละเอียดต่างๆสามารถกรอกเพิ่มเติมเองในส่วนแก้ไขโปรไฟล์ของตัวเอง และเอกสารเพิ่มเติมบางอย่างส่งให้ที่ nares@kaichon.com
เมื่อสมาชิกส่งข้อมูลทุกอย่างให้ผมครบ ถึงจะเห็นรายชื่อของตัวเองในส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริง
และเมื่อสมาชิกกดที่รายชื่อเรา ก็จะแสดงรายละเอียดว่าเป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนแล้ว 
หวังว่าบอร์ดไก่ชนแห่งนี้คงเป็นสังคมที่ดีและยกระดับความน่าเชื่อถือให้แก่วงการไก่ชนมากขึ้น

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าเว็ปไก่ชนแห่งนี้จะเป็นเว็ปที่ชัดเจนโปร่งใสและตรงไปตรงมาเท่านั้น

แจ้งประกาศให้ทราบอีกครั้งโดยทั่วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2013, 11:42:14 PM โดย admin2706 »

Re: ผู้ขายทุกท่านต้องแบบแบบตัวอย่างนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:33:36 PM »
รูปไก่เต็มตัว

Re: ผู้ขายทุกท่านต้องแบบแบบตัวอย่างนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:34:10 PM »
ใบหน้า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:34:49 PM »
แข้งหน้า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:35:58 PM »
แข้งหลัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:37:08 PM »
เปิดปีก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:37:56 PM »
ยืนบนตราชั่ง ควรจะชัดกว่านี้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:40:04 PM »
ถ้าราคา2000 ขึ้นไป ถ้ามีคลิปประกอบการตัดสินใจจะดีมาก
แต่ถ้า 3000 ขึ้นไป ต้องมีคลิปประกอบการตัดสินใจทุกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับให้ถือปฏิบัติตามนี้นะครับ

หวังว่าคงได้รับคว่มร่วมมือด้วยดีจากเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:44:09 PM »
เมื่อขายแล้วควรบอกว่า ขายแล้ว ในกระทู้ที่โพสขายด้วยทุกครั้ง เพื่อการรับทราบของคนอื่นและไม่เสียเวลาติดต่อไป
และบอกด้วยว่า ขายให้ใครหรือผู้รับอยุ่จังหวัดไหน  จัดส่งอย่างไร

และถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น เมื่อผู้รับได้รับสินค้าถูกต้องชัดเจนแล้ว มาโพสบอกด้วยยิ่งเป็นการดี(ส่วนนี้จะมีหรือไม่ก็ได้ครับ)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:12:26 PM »
รายชื่อผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจนแล้ว จะอยู่ตามลิ้งห์นี้ครับ

http://www.kaichon.com/webboard/index.php?action=groups;sa=members;group=2

ออฟไลน์ หมออั๋น

• สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
  • ซื่อสัตย์ จริงใจ
ยืนยันตัวตนครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:49:01 PM »
พอดีไม่ได้ใช้บัตรประชาชน ขอใช้บัตรข้าราชการแทนนะครับ แต่ก็มีเลขประจำตัว 13 หลักอยู่

ออฟไลน์ เด็กแพร่

• ไก่ชนมีแพ้มีชนะ ไม่มีแชมป์ไก่ชน
  • *
  • นาย ณฐภณ ปินใจ
    • MSN Messenger - nathaphon_pinjai@hotmail.co.th
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 04:35:44 PM »
คือว่าผมไม่ใช้ซุ้มหรือฟาร์มอย่างพี่ๆเขาแล้วผมก็ไม่มีตาชั่งเพราะผมจะนานๆมีมาแบ่งให้กับพี่ๆแล้วผมเว้นข้อตาชั่งได้ไหมครับ

เด็กแพร่ 087-3601529

ออฟไลน์ อั๋นโคราช

• มุ่งพัฒนาให้ก้าวไกลไปอีกขั้น
  • 3300900498481
    • MSN Messenger - mr.fallingrain@hohmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 04:49:53 PM »
ถ้าราคา2000 ขึ้นไป ถ้ามีคลิปประกอบการตัดสินใจจะดีมาก
แต่ถ้า 3000 ขึ้นไป ต้องมีคลิปประกอบการตัดสินใจทุกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับให้ถือปฏิบัติตามนี้นะครับ

หวังว่าคงได้รับคว่มร่วมมือด้วยดีจากเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านนะครับ
สวัสดีครับพี่นเรศผมคิดว่าการลงคลิปเป็นส่วนหนึ่งของการขายที่ดีแต่ผมอยากให้การลงคลิปขายมีเวลาอย่างน้อย5นาทีขึ้นไปซัก2คลิปช่วงปล่อยหางถึง5นาทีแรกไม่ต้องถ่ายคลิปหรอกครับเพราะไก่ยังไม่ทำการเข้าเชิงกัน(ยังชิงเปิดจังหวะกันอยู่)ให้ถ่ายหลังจาก5นาทีผ่านไปแล้วเราจะเห็นการเข้าเชิงของไก่ตัวนั้นได้มากขึ้นหรือให้ดูทั้งอันเลยถ่ายครั้งละ5นาที4ครั้งก็ได้1อันพอดีแล้วก็ไม่ควรสวมปากไก่นวมแต่อนุญาติให้ใส่นวมหนาๆได้เพราะไก่นวมส่วนมากจะเป็นไก่ที่แข็งได้กระดูกแล้วที่ผมไม่ให้สวมปากไก่นวมคือลูกค้าจะได้ดูการเอาตัวรอดของไก่ตัวที่เขาจะซื้อว่าเอาตัวรอดได้มากน้อยแค่ใหนเพราะอย่างน้อยผมเองก็เป็นส่วนหนึ่งของผู้ซื้อเช่นกันครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 06:13:56 PM »
ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆสมาชิกทุกท่าน เริ่มเห็นความชัดเจนลางๆแล้วหละครับ และสมาชิกที่เริ่มเข้ามาโพสใหม่ จากการสังเกตุดูก็เริ่มที่โพส แบบที่บอกแล้วครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 06:17:13 PM »
น้ำหนักบนตาชั่ง ผมมองว่าจำเป็น ถึงคุณจะหาอะไรถ่วง แต่เมื่อถึงมือผู้รับ ถ้าขาดหายแค่ +/- 1-2 ขีด ผมว่าผู้ซื้อรับได้เพราะตราชั่งอาจแข็งอ่อนได้ แต่ถ้าหาย 3 ขีดขึ้นไป ไก่คงไม่สมบูรณ์และไม่เป็นไปตามสเปคการส่งมอบ

**ผมมองว่าถึงคุณจะเป็นซุ้มใหญ่ หรือซุ้มเล็ก ตราชั่งมีความจำเป็นมาก เพราะคุณจะได้รู้ว่าไก่ตัวเก่งของคุณ เก่งในน้ำหนักไหน น้ำหนักเท่านี้อ้วนผอมไปไหม เมื่อน้ำปล้ำครั้งต่อไป เป็นมองถึงความละเอียดอ่อนในการปล้ำคัดและมาตรฐานของคุณเอง **
ไม่ใช่ว่าชั่งด้วยน้ำหนักมือแล้วบอกเท่านั่นเท่านี้ เช่น 2.4 แล้วบอกไปได้อีกเยอะแล้วอีกเยอะคือเมื่อไหร่หรือต้องรอจนถ่าย คุณว่าจริงไหม

**ผมจะให้ถือเป็นข้อปฏิบัติร่วมกันนะครับ และจะใช้กฏแบบนี้กับผู้ขายแบบทั่วไป  ถ้าใครบริสุทธิ์ ใจก็ซื้อขายกันต่อไปครับ ถ้าใครไม่โปร่งใส ผมมองว่า เรื่องที่ผมขอนี้คงไม่ใช่เรื่องยุ่งยากส์ กับผู้ขายเกินไปนะครับ เพราะเมื่อคุณจะให้เขาโอนเงินให้คุณ เขาจะไม่รู้ว่าเขากำลังคุยกับใครชื่อจริงอะไร กำลังโอนเข้าบัญชีใคร มีความสัมพันธ์อย่างไรกับเจ้าของไก่ อย่างน้อยตามบัตรประชาชนไม่ได้ เรืองบัญชีที่โอนไป ธนาคารมีการกลั่นกรองชั้นหนึ่งแล้ว และผู้ขายควรมีเลขบัญชี ธนาคาร เป็นของตัวเอง ถ้าไม่มีควรจะเปิดบัญชี เพื่อการตรวจสอบง่าย ถ้าเป็นบัญชีของคนอื่น ให้มองเป็นเรื่องแปลกไว้ก่อน

การซื้อขายสามารถโกงกันได้ทั้ง2ฝ่าย ผู้ซื้อหลอกผู้ขายก็ได้ เมื่อผู้ขายโดนลูกค้าบอกว่าให้ส่งไก่ให้ก่อนได้ไหม คุณก็ไม่ต้องส่งไป จนกว่าคุณจะให้เขาโพสรายละเอียด บัตรประชาชนและบัญชีหน้าแรกของผู้ซื้อโชว์ในเว็ปเช่นกัน ผู้ซื้อต้องมีเลขที่บัญชีอยู่แล้วแน่นอน

**ให้ถือปฏิบัติตามนี้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป ถ้าไม่ครบตามนี้ผมถืออนุญาติใช้สิทธิ ลบทิ้งนะครับ (เพาะเรื่องซื้อขาย)**

แต่ถ้าเป็นโพสเพื่อความรู้หรือเป็นประโยชน์ต่อวงการ หรือความเคลื่อนไหวต่างๆ ท่านๆก็ตามสบายนะครับ กฏระเบียบนี้เฉพาะผู้ซื้อผู้ขายเท่านั้น

ขอบคุณครับ
www.kaichon.com

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 06:24:41 PM »
ทำได้ไหมครับ ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆสมาชิกทุกท่าน เริ่มเห็นความชัดเจนลางๆแล้วหละครับ และสมาชิกที่เริ่มเข้ามาโพสใหม่ จากการสังเกตุดูก็เริ่มที่โพส แบบที่บอกแล้วครับ
 **ถ้าคุณไม่อยากโชว์ทุกครั้ง ก็ส่งมาเก็บไว้ที่เว็ป และเสียค่าบริการรายปี 300 บาท เพื่อให้ทางเว็ปตรวจสอบได้ และเปลี่ยนสถานะของคุณเป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนแล้ว**

แต่ถ้าคุณโพสในกระทู้ตามกติกาตอนโพสขาย ทางเว็ปก็ไม่เก็บค่าอะไรครับ เพื่อความชัดเจนและยกระดับให้วงการซื้อขายไก่บนเน็ตให้น่าเชื่อถือร่วมกัน
ผมยังเชื่อว่าคนดีมีเยอะมากกว่าคนตั้งใจมาหลอกครับ

-และผมเชื่อว่าทุกเว็ปเขาก็เริ่มกระชับวงล้อมให้รัดกุมกันอยู่แล้ว การตั้งใจมาหลอกคงยากส์ขึ้นครับ

ขอบคุณอีกครั้ง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:00:25 PM »
เว็ปเกี่ยวกับไก่ชนมีเยอะมากครับ ผู้ใช้เว็ปก็เลือกเองแล้วกันว่าจะอยู่ในเว็ปไหน แต่ในเว็ปแห่งนี้ผมไม่อยากให้ใครโดนใครหลอก หรือ หลอกกัน
เวลาผมแวะเยี่ยมเว็ปอื่น ได้เห็นบ่อยๆให้ระวังคนนั้นคนนี่ ที่หลอกกันในเว็ปนั้น เว็ปนี่  ต่อไปในนี้คงเหลือแต่ของจริงครับ พวกตั้งใจมาหลอกคงน้อยลง

แต่คำว่าเหลือแต่ของจริงของผม คงการันตีคุณภาพฝีมือไก่ไม่ได้นะครับ
คำว่าจริงคือ ผู้ขายมีตัวตนจริงติดตามได้ถ้าเกิดปัญหา แต่เรื่องฝีมือไก่สมราคาหรือไม่ก็ดูกันเอาเองนะครับว่าของใครเป็นอย่างไรราคาเกรดไหน ผมไปแทรกแซงราคาของท่านไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ซุ้มเอสุริยันฟาร์ม

• "ขายจริง ชนจริง" "กล้าขาย กล้าชน" "ชัดเจน โปร่งใส" ซุ้มเอสุริยันฟาร์ม 0818729084(AIS)
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • "ซุ้มเอสุริยันฟาร์ม" อยู่ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:55:57 PM »
ผมขอชมพี่นเรศน่ะครับที่มีความตั้งใจอยากให้บ้านหลังนี้มีกฎมีระเบียบไปในทิศทางที่ดีขึ้น และผมก็คิดว่าสมาชิกทุกๆท่านคงจะปฏิบัติตามกฎระเบียบของพี่นเรศแน่นอนครับ ฟันธง!

ออฟไลน์ ตาแช่ม

• ที่ปรึกษาเว็ป-ผู้ใหญ่ในเว็ป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:32:14 PM »
เห็นด้วยครับคุณนเรศ...โดยเฉพาะเรื่องตาชั่ง อย่าคิดว่ามันไม่มีปัญหาครับ
เรื่องเล้กๆที่อาจจะเป็นเรื่องใหญ่กันได้ ผุูซื้อซึ่งคาดหวังกับขนาดและน้ำหนักของตัวไก่และนำมาซึ่งการตัดสินใจ แต่ปรากฏว่าไก่ที่ได้รับไม่ได้มีน้ำหนักตามที่ตกลงกันไม่ว่ากรณีใดๆก้ตาม นั้นหมายความว่าไก่ที่ผู้ขายส่งให้ไปนั้น"ผิดสเปค" และอาจจะนำมาซึ่งปัญหาการไม่ยอมรับตัวไก่ การส่งคืน และเป็นกรณีพิพาทกันอีก
แต่หากผู้ขาย...ได้นำเสนอไปแล้ว ว่าน้ำหนักในวันที่เสนอขายอยู่ทีเท่าไร อย่างน้อยผู้ขายเองก้มีสิทธิในการอ้างถึง คุณสมบัติของไก่ในวันที่ตกลงกันได้ ถึงแม้ว่าในช่วงจัดส่งอาจจะมีสาเหตุทำให้น้ำหนักของไก่ลดลงไปบ้างก็ตาม

ผมอยากจะให้ผู้ขายและผู้ซื้อเข้าใจกันในจุดนี้ด้วยครับ คิดและปฏิบัติในเชิงป้องกัน ดีกว่ามีปัญหาแล้วมาเถียงกันทีหลัง..จริงมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:23:32 AM »
ช่วยกันปฏิบัติตามด้วยนะครับ
ไม่อย่างนั้นสิ่งที่เราร่วมคิดร่วมสร้างกันมา ก็จะศูนย์เปล่า และก็เดินกลับถอยหลังไปมักง่ายซื้อขายเกิดปัญหาตามมาอีกมากมาย
ผมเชื่อครับว่าบางคนที่ขายไป ไม่เกิดปัญหาซึ่งนั้นเกิดจากการเชื่อใจของลูกค้าคุณเอง แต่ผมอยากให้คนกลุ่มนี้แหละครับ ลงทุกอย่างให้ครบ เพื่อจะได้เป็นแบบแผนให้กับผู้ขายรายใหม่ๆ เพื่อสร้างบรรทัดฐานครับ
และขอความร่วมมือสมาชิกทุกๆท่านนะครับ แก้ไขโปรไฟล์ของตัวเอง และลงรูปภาพของตัวเองทุกคนนะครับ และกรอกข้อมูลต่างๆเท่าที่จะให้ได้ให้มากที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ โอ๋กำแพง

• *
  • ซุ้มสาม ส.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:48:25 AM »
เห็นด้วยมากๆๆเลยครับ

น้อมรับและพร้อมปฏิบัติตามครับ

โอ๋กำแพง
ขอแสดงความนับถือ

ออฟไลน์ ไก่ธีรดา

• ไก่เป็นสิ่งพิสูจน์ได้
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:28:54 PM »
...ก็จะได้เข้าสู่มาตรฐานเดียวกัน สร้างความเชื่อมั่นให้กับทุกๆคน
ร่วมด้วยช่วยกันครับ..

ออฟไลน์ julong

• ชัยชนะอยู่ที่ความสามารถของไก่และเทรนเนอร์
  • *
  • ตรงๆต้มคือต้มเข่งคือเข่ง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:22:36 AM »
เห็นด้วยอย่างแรงครับ
ส่วนเรื่องให้เห็นเลขบัตรประจำตัวประชาชนนั้น ผู้ไม่หวังดีสามารถเอาเลขบัตรประจำตัวประชาชนไปทำธุรกรรมทางการเงินหรือสมัครอะไรต่างๆได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ อาจารย์มงคล

• บดบี้...ตีแรง...แทงลึก
  • ที่ปรึกษาเว็ป-ผู้ใหญ่ในเว็ป
  • โพสแล้ว 100-250 กระทู้
  • ไก่ชนเลิงนกทา การพัฒนาสายพันธุ์สายพันธุ์ไก่ไทย
    • MSN Messenger - mongkol191@gmail.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:19:00 PM »
[size=14pt]ขอแจ้งนเรศอีกสักนิดครับ บอร์ดนี้ผมว่าใช้ยากไปนิดครับ ลองปรับปรุงให้ใช้ง่ายกว่านี้อีกนิด ผมว่ากระดานเก่าคงจะหมดปัญหาการโพสขายครับ ที่เขาโพสขายกันข้างนอกนั้นเพราะบอร์ดเก่าโพสง่ายกว่าครับ [/size]

ออฟไลน์ aond003

• 3180200215799
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 03:13:35 PM »
  มีคลิปไปทำไมผมไม่เห็นด้วยขนาดมีคลิปยังหลอกกันเลยรู้จักไหมคำว่าไก่งานไก่จัดฉากหนังสือไก่ชนรายเดีอนเขาไม่มีคลิปทำไม่เขาขายได้เพราะเขาขายความจริงใจเเละความเชื้อถือไม่มี่การหลอกลวงกันเเพ้ชนะมันอยู่ที่ไก่ครับไม่ได้อยู่ที่คลิป

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:03:38 PM »
ตอบ julong
เรื่องบัตร ผมก็แจ้งว่าให้ปิดวันเดือนปีเกิดไว้ด้วย คนที่จะนำไปใช้ในทางทุจริต ไม่รู้ว่าเราเกิดวันไหน หรือไม่ก็หากระดานปิดส่วนวันเดือนปีเกิด แล้วใช้ปากกากเขียนชัดๆไว้ไว้ใช้กับการซื้อขายไก่ชนเท่านั้น ก็น่าจะไม่มีปัญหานะครับ
ถ้าคนจะเอาไปใช้ถ้าปริ้นออกมา ก็มีสิ่งเหล่านี้ติดตามมาด้วย ยิ่งหน่วยงานราชการทุกวันนี้ หรือการติดต่อสถานที่ต่างๆด้วยสำเนาบัตร เกือบทุกที่เขาจะขอดูบัตรตัวจริงเกือบทุกครั้ง
ยิ่งติดต่อะนาคารเพื่อขอเปิดบัญชี เขาจะดูบัตรจริง และเซ็นรายเซ็นต่างๆต่อหน้าพนักงาน
ขนาดวันก่อนผมไปขอไฟฟ้า ผมเอาเงินไปให้เขาแท้ๆ เขายังต้องขอดูบัตรจริงผมเลย

การหลอกหลวงกันผ่านหมายเลขประจำตัว หรือแค่สำเนา คงยากส์ขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

แต่ผมก็รับฟังนะครับ ผมถึงได้บอกไว้ว่าถ้าไม่อยากโชว์ทุกครั้ง ก็ส่งเอกสาร ที่ถ่ายชัด ไม่เบลอ มาเก็บไว้กับทางเว็ป แล้วผมจะทำหน้าที่บอกว่ารายชื่อสมาชิกท่านไหนส่งเอกสารมาแล้วบ้าง ผู้ซื้อผู้ขายต้องคอยเข้าตรวจสอบรายชื่อเอง

แต่ปัญหาก็ตามมาว่าผู้ซื้อ ไม่สนใจที่จะเข้าตรวจสอบรายชื่อก่อน และผู้ดูแลอาจจไม่ได้เข้าตรวจกระทู้ต่างๆ
จึงอยากทำอะไรสักอย่างเพื่อเปลี่ยนแปลงครับ

ขอบคุณในความคิดเห็นครับ ช่วยๆกันคิดช่วยๆกันทำดูครับ
เพราะเวลาผมขอความคิดเห็นอะไร หรือชื่อผมโพสที่ไรไม่เห็นมีใครอยากเข้าไปอ่านหรือให้ความคิดเห็นแนะนำไม่มีกี่คน หน้าเดิมๆทั้งนั้น จึงต้องตัดสินใจอะไรสักอย่างเองครับ ไม่งั้นก็ไปเรื่อยๆ เหมือนเดิม

ผมไม่ได้บอกว่าสมาชิกทุกท่านต้องเอาของตัวเองมาโพสนะครับ
จะโพสต่อเมื่อต้องการขายไก่ตัวนั้น และลงรูปถ่ายต่างๆ และทำตามกติกาครับ แต่สมาชิกที่เข้ามาดูเฉยๆ หรือสมาชิกทั่วไปพูดคุยกันเรื่องอื่น ไม่ต้องโพสโชว์ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:17:58 PM »
  มีคลิปไปทำไมผมไม่เห็นด้วยขนาดมีคลิปยังหลอกกันเลยรู้จักไหมคำว่าไก่งานไก่จัดฉากหนังสือไก่ชนรายเดีอนเขาไม่มีคลิปทำไม่เขาขายได้เพราะเขาขายความจริงใจเเละความเชื้อถือไม่มี่การหลอกลวงกันเเพ้ชนะมันอยู่ที่ไก่ครับไม่ได้อยู่ที่คลิป

ผมขอตอบดังนี้ อย่างน้อยการเห็นคลิป ถึงจะโพสยากส์แต่การการแสดงถึงความพยายามที่จะนำเสนอ ถึงจัดฉากอย่างไร ผมเชื่อว่าถ้าคลิปเกิน 5นาที มีผู้เลือกซื้อหลายท่าน มองคอกว่าคู่ปล้ำไก่นวม สมบูรณ์หรือทางชนแค่ไหน
การซื้อขายกันถ้าเกิดขึ้นครั้งแรก คงเชื่อใจกันยากส์ ผมยกตัวอย่างตัวผมเองแล้วกัน ถ้ามีใครเอารูปไก่มาโพสโชว์ไม่ได้เห็นตัวจริง ผมคงไม่กล้าซื้อครับ แต่ท่านอื่นกล้าซื้อก็ไม่ว่ากัน ก็ว่ากันไป  ผมคงต้องพิจารณาหลายๆอย่างประกอบการตัดสินใจของผมเอง
แต่เมื่อได้สัมผัส หรือรู้จักกันแล้ว และทำความสนิทกันเป็นอย่างดี สิ่งเหล่านี้อาจไม่จำเป็นก็ได้ ถ้าเราได้มิตรแล้ว ไม่ต้องเห้นตัวไก่แค่โทรมาบอกว่าไก่สีไหนเท่าไหร่ผมก็กล้าซื้อครับ

**ไก่เกิน 3000 ผมว่าควรจะมีคลิปครับ ผมว่า 3000ราคาก็แรงแล้วนะสำหรับไก่ปล้ำครั้งแรก หรือมากี่ครั้งแล้วเราก็ไม่รู้ ไก่บางตัวปล้ำครั้งแรก ไม่ได้เรื่อง แต่ปล้ำอีกที อาจเก่งก็ได้ ซึ่งตรงข้ามกับบางตัว ครั้งแรกเป็นพระเอก ครั้งต่อไปไม่ได้เรื่องก็มีครับ

ลองหาวิธีลงคลิปดีกว่าครับคงไม่ยากเกินไป และอีกอย่างคุณaound003 ก็ได้ยืนยันตัวตนเบื้องต้นแล้วด้วยการส่งเอกสารต่างๆมาเก็บไว้ทางเว็ปแล้ว ผมว่ามีคลิปอีกหน่อยน่าจะเป็นเรื่องที่ดี และเป็นแบบอย่างให้ท่านอื่นครับ
เพราะตอนนี้ไม่ได้อยู่ในช่วงประชุมหาลือหรือออกความคิดเห็นว่าควรจะมีอะไรไม่มีอะไร เราสรุปกันแบบนี้แล้วครับถ้าเกิน 3000 ต้องมี แต่ถ้าต่ำกว่านั้นมีก็ได้ ไม่มีไม่เป็นไร 
อย่างน้อยพ่อไก่ตัวเป็นแสน ถ้าเราจะขายลูกไก่ตัวละ 4-5 พัน ก็ควรจะเห็นลีลาก่อน ผมคนหนึ่งหละครับต้องเห็นเป็นตัวๆไป และเลือกซื้อเป็นตัวๆไปที่ลีลาตรงตามผมต้องการครับ

ขอบคุณที่รับฟังครับ

ออฟไลน์ หนึ่งจัตุรัส

• ไก่ตีในความเป็นจริง ไม่ใช่ไก่ในฝัน
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • ไก่ตี ไม่ใช่เทวดา ถึงจะชนะทุกครั้ง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:32:52 PM »
 :)

• ไก่ตีในความเป็นจริง ไม่ใช่ไก่ในฝัน
  • ไก่ตี ไม่ใช่เทวดา ถึงจะชนะทุกครั้ง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:34:19 PM »
ไชโย ตอบกระทู้ได้แย้ว

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:37:43 PM »
กรุณาทำตามเจ้าของเวปบอกด้วยครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย เป็นการยืนยันแสดงตัวตนจริง

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:39:14 PM »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:39:51 PM »

ออฟไลน์ ตอเรส

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:11:04 PM »
สวัสดีคับพี่ๆๆ  ผมพวกเราชาวไก่ชนควรจะต้องขับพวกที่มาแอบแฝงออกไปไห้เหลื่อแต่สมาชิกที่จิงใจและไว้ใจได้ในการซื้อขายนะคับ  พี่ๆๆ ท่านใดที่โดนหลอกขอไห้ช่วยโพสและบอกต่อๆๆด้วยนะคับ แต่ถ้าคุณจิงใจจริงๆๆ ผมว่านะการที่เราจะลงหลักฐานต่างๆๆไม่ยากหรอกคับ  ผวกเราชาวไก่ชนต้องช่วยกันนะคับ พี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เพื่อเวปของเราจะได้เป็นเวปที่จิงใจ และเชื่อถือได้มากที่สุด   ขอบคุณครับพี่ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ วี-สุดหล่อ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:14:57 PM »
ผมเป็นสมาชิกให่มขอออกความคิดเห็นสักนิดน๊ะครับ ผมว่าไก่ที่ตั่งราคา 3500 บาท ขึ้นไปหน้าจะมีคลิปน๊ะครับ หรือ ตํ่ากว่าถ้ามีคลิปด้วยก็จะดีครับ ส่วนที่ว่ามีคลิปแล้วยังโดยหลอกนั้นผมว่ามันเกิดจากการหยากใด้หรือใจร้อนเกินไปมากกว่าครับเพราะผมก็เคยเป็นหนึ่งในนั้นครับ  ด้วยความนับถือน๊ะครับ(ถ้าผิดพาดประการไดขอโทษด้วยน๊ะครับ)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 03:38:18 PM »
ผู้ซื้อก็เลือกเอง นะครับ ว่าจะซื้อจากใคร และมั่นใจกับผู้ขาย รายไหน  ทางเว็ปมีส่วนแค่อยากนำเสนอรายละเอียดและความชัดเจนของผู้ขายแต่ท่าน ให้ผู้ซื้อมั่นใจมากที่สุด (ยังย้ำนะครับ ผมไม่รู้จริงๆว่าไก่ของผู้ขายรายไหนเก่งรายไหนดี ดูกันเองนะครับ เพราะมีผู้ซื้อหลายคนโทรหาผม ผมบอกไม่ได้จริงๆครับ)

ออฟไลน์ ก.รามเกียรติ์

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 04:07:12 PM »
เรียนคุณนเรศ   กระดานซื้อขายไก่ชนฟรี ยังคงจะค้างไว้เหมือนเดิมหรือว่าจะยกเลิกกับ 212cafe  ครับ  ถ้ามันอืดมากแบบทุกวันนี้  ผมขอเรียนว่า ปิดไปเลยก็ดีครับ  ทำให้เหลือน้อยแต่ดูแลให้ทั่วถึง  ผมว่าดีนะครับ   และต่ออีกนิดหนึ่ง  เรื่องค่าสมาชิกรายปี   สำหรับผู้ขายทุกคนขายไก่ไม่ได้ดีเหมือนกัน  อยากให้พิจารณาสักนิดครับ 

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 04:33:03 PM »
สวัสดีครับ ท่านสารวัตรฯ
ดีใจครับที่ท่านแวะเข้ามาใช้กระดานนี้ เว็ปบอร์ดตัวนี้ ลูกเล่นเยอะครับ น่าใช้ ปรับปรุงเพิ่มเติมสิ่งต่างๆได้เยอะ และผมกับลังทำระบบคุยกันสดๆออนไลด์ผ่านเว็ปบอร์ดตัวใหม่นี้ด้วย
การเก็บค่าสมัครสมาชิกจะไม่มีการเก็บค่าสมาชิกใดๆ เว้นแต่ผู้ขายที่ต้องการโชว์รายชื่อตัวเองในหมวดซื้อขายมีตัวตนจริงชัดเจนเท่านั้น จะเก็บกลุ่มนี้เท่านั้นปีละ 300 บาท
ส่วนสมาชิกกลุ่มอื่นๆ ถึงไม่เก็บค่าสมาชิก แค่ทุกท่านก็ต้องมีข้อมูลที่ครบถ้วนเช่นเดียวกัน และใช้เว็ปอย่างตรงไปตรงมา

คงแยกเป็นผู้ขายทั่วไป และผู้ขายที่โชว์ในรายชื่อกลุ่มผู้ขายที่แสดงยืนยันตัวตน (จ่าย300/ปี)http://www.kaichon.com/webboard/index.php?action=groups;sa=members;group=2

ส่วนผู้ขายทั่วไปขอแค่ให้มีข้อมูลครบถ้วน ก็สามารถซื้อขายได้ฟรีครับ

ผู้ขายทั่วไป และผู้ขายตัวตนชัดเจน ต่างกันที่ผู้ขายตัวตนชัดเจนจะมีชื่อโชว์ให้เห็น ใน http://www.kaichon.com/webboard/index.php?action=groups;sa=members;group=2 และมีแถบสถานะให้เห็นตอนโพส/ตอบกระทู้ และส่งข้อความส่วนตัวหาผม และสมาชิกในกลุ่มเดียวกันได้ และสิทธิในการจัดการกับกระทู้ตัวเองมากกว่า ผู้ขายทั่วไปนิดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 04:48:54 PM »
การโพสคลิปแนะนำว่า ยูทูบ น่าจะเหมาะกว่านะครับ
ผมแนะนำให้ โพสที่ยูทูบ ดีกว่าครับ เหตุผลคือ
ผมว่าทุกค่าย ไม่ว่าจะเป็น คลิบแมส เอ็มไทย คงสู้ของ ยูทูบ ไม่ได้หรอกครับ เพราะเรื่องฐานข้อมูลต่างๆของยูทูบ น่าจะมีระบบความน่าเชื่อถือกว่า และใหญ่กว่าครับไม่ค่อยมีโฆษณารบกวนมากๆเหมือนของไทย

สามารถดูขั้นตอนการสัครได้จาก ลิ้งนี้
http://www.farmkai.com/web-board/data/00005-5-1.html

เมื่อโพสในยูทูบเป็นแล้ว เราก็เอามาโชว์ในนี้ได้ง่ายๆครับ

ออฟไลน์ ก.รามเกียรติ์

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 05:35:02 PM »
ปกติผมเข้าไปดูทุกกระดานครับคุณนเรศ   แต่ก่อนผมอ่านตั้งแต่เนื้อหาสาระ ที่อยู่ทางด้านซ้ายมือหน้าแรกของเวป  จนหมดแล้ว  ค่อยมาศึกษาหน้ากระดานทางด้านขวามือ  ต้องบอกว่าเนื้อหาสาระทางด้านซ้ายมือ  เป็นประโยชน์ต่อคนเลี้ยงไก่พื้นเมืองมากมาย  แต่จะมีสักกี่คนที่อยากเข้าไปอ่าน  ที่ผมได้เข้าไปอ่านจนจบเพราะตอนนั้นความรู้เรื่องไก่พื้นเมืองแทบไม่มีเลย ทำให้ต้องหาอ่านจากเวปไซด์  ขอบอกว่า เวปนี้ละเอียดพอสมควร  กว่าผมจะลงมือเพาะไก่ชน  ต้องใช้เวลาอ่าน และศึกษาหาความรู้อยู่ประมาณสี่ถึงห้าเดือนครับ   ตอนนี้ยังศึกษาอยู่   และจะศึกษาต่อไป  ทุกวันนี้ที่เพาะไก่ชนก็เพราะการศึกษาไม่มีที่สิ้นสุด ก็ต้องลงมือทำและศึกษาต่อไป    ผมคงเป็นส่วนหนึ่งในเวปนี้ และจะอยู่ช่วยดูแล ให้คำปรึกษาแก่สมาชิกที่เดือดร้อนต่อไป   ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:16:03 AM »
กติกาก็ยังเป็นกติกานะครับ ถ้าไม่คอยเตือนก็จะค่อยๆ หลบๆเอียงกันไป
การเก็บค่าสมัครสมาชิกจะไม่มีการเก็บค่าสมาชิกใดๆ เว้นแต่ผู้ขายที่ต้องการโชว์รายชื่อตัวเองในหมวดซื้อขายมีตัวตนจริงชัดเจนเท่านั้น จะเก็บกลุ่มนี้เท่านั้นปีละ 300 บาท
ส่วนสมาชิกกลุ่มอื่นๆ ถึงไม่เก็บค่าสมาชิก แค่ทุกท่านก็ต้องมีข้อมูลที่ครบถ้วนเช่นเดียวกัน และใช้เว็ปอย่างตรงไปตรงมา

ส่วนผู้ขายทั่วไปขอแค่ให้มีข้อมูลครบถ้วน ก็สามารถซื้อขายได้ฟรีครับ

ผู้ขายทั่วไป และผู้ขายตัวตนชัดเจน ต่างกันที่ผู้ขายตัวตนชัดเจนจะมีชื่อโชว์ให้เห็น ใน http://www.kaichon.com/webboard/index.php?action=groups;sa=members;group=2 และมีแถบสถานะให้เห็นตอนโพส/ตอบกระทู้ และส่งข้อความส่วนตัวหาผม และสมาชิกในกลุ่มเดียวกันได้ และสิทธิในการจัดการกับกระทู้ตัวเองมากกว่า ผู้ขายทั่วไปนิดหน่อยครับ

ผู้ต้องการขายไก่ในกระดานใหม่ ต้องมีข้อมูลผู้ขายชัดเจน และมีภาพไก่ประกอบให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน
คือ
2.รูปไก่ยืนบนตาชั่งเพื่อให้เห็นน้ำหนักชัดเจน  (ราคาตาชั่งน่าจะอยู่400-500 บาท ทุกซุ้มฟาร์มควรจะมีอยู่แล้ว)
3.รูปใบหน้า แข้งหน้า แข้งหลังถ่ายชัดเจน
4.ต้องบอกราคาขายชัดเจน ห้ามบอกให้ติดต่อกันทางโทรศัพท์ แต่จะต่อรองราคาค่อยโทรคุยกัน เพื่อท่านอื่นจะได้รับรู้การซื้อขายด้วย
5.ถ้าราคาไก่มากว่า 3000 ต้องมีคลิปประกอบการตัดสินใจด้วย
6.มีภาพถ่ายบัตรประชาชน และหน้าสมุดบัญชี หน้าแรกแบบตัวอย่าง  (ส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจนกับเว็ปแล้ว ข้อ6 ไม่ต้องก็ได้ครับ)

มาตรฐานของไก่ก่อนส่งถึงมือผู้รับต้องไม่เป็นโรค ไม่เป็นหน่อ ปีกหางไม่แซม น้ำหนักและสีขนเป็นไปตามภาพที่ลงประกอบ ไก่สามารถเลี้ยงต่อได้เลย เว้นแต่จะบอกว่าพ่อพันธุ์แม่พันธุ์

***เรื่องคลิปผมมองว่าจำเป็นนะครับ ผมว่ายกระดับตัวเองครับ ไก่คอกหนึ่งไม่ได้เก่งทุกตัวหรอกครับ ต่อให้บอกว่าแม่เคยให้ลูกมีผลงาน พ่อนี้ให้ลูกเก่งตลอด แต่การเห้นการชนบ้างเล็กน้อย จัดฉากหรือไม่ ก็ยังเห็นความแข็งแรงของตัวไก่ การบิน การทรงตัวต่างๆ พอบอกอะไรได้บ้างแหละครับ ***

**ผมมองว่าคนเลือกซื้อไก่จากคลิปส่วนใหญ่คงไม่ใช่มือใหม่คงมองออกบ้างแหละครับ แต่คนที่ไม่ค่อยมีประสบการณ์ มากนัก แค่ผู้ขายบอกลูกตัวนั้นตัวนี้เหล่านั้นเหล่านี้ แข้งขามีเกล็ดนั้นเกล็ดนี้ ส่วนเรื่องเกล็ดแข้งเกล็ดขา มีการอ้างสรรพคุณกันบ่อย มีเกล็ดพิเศษต่างๆนาๆ การจะเชื่อเรื่องเกล็ดต่างๆไม่ใช่เรื่องแปลกครับผมก็เชื่อ แต่ก่อนเชื่อต้องรู้ที่มาที่ไปของพ่อ-แม่ไก่ก่อนว่าเกิดจากตัวไหนสายพันธุ์ไหน ถ้าผมไปเห็นที่เขาขังสุ่มขายทั่วไป ผมไม่สนใจเรื่องเกล็ดครับ ต้องเห็นปล้ำดูเลย แต่ถ้าเราไปถึงที่เพาะเลี้ยงโดยตรงหรือผมเพาะเองอาจมองสิ่งเหล่านี้ประกอบครับ**

[/size]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 03:54:14 PM »
  ตอบพี่นเรศครับ ความคิดเห็นพี่ผมเข้าใจเเล้วครับตอนนี้ผมลงคลิปได้เเล้วครับ ส่วนเรืองกระฐินจังหวัดตราดที่ผมขอรองประธานไว้ที่กระดานฟรีกระัทู้ aond ไม่เห็นตอบเลย     พี่นเรศครับสมาชิกเยอะมากทั้งผู้ขายเเละผู้ซื้อผมจะเเนะนำหน่อยนะอยากให้พี่จัดงานเลี้ยงสังสรรค๊ขึ้นสำหรับผู้ซื้อผู้ขายชาวไก่ชนขึ้นรวมตัวกันที่กรุงเทพก่อนปีใหม่หรีิหลังก็ได้เก็บเงินกันคนละเท่าไรพี่ก็เเจ้งให้สมาชิกทราบเเละก็ลงทะเบียนกันไปจะได้ทำความรู้จักกันมากขึ้นเพราะสมาชิกเเต่ละคนส่วนมากมีงานประจำทำกันพี่นเรศพิจรนาหน่อยนะครับสำหรับความคิดผมขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:54:03 AM »
กระทู้เยอะมากครับ คุณอ้วน บอกตรงๆผมไม่ได้ดูทุกกระทู้ครับ กระทู้ที่เท่าไหร่ครับ เดี๋ยวผมเข้าไปดู

เรื่องจัดงานสังสรรค์น่าสนใจเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าปีใหม่นี้ ถ้าสมาชิกท่านใดที่อยู่กรุงเทพไม่ได้กลับบ้าน หรือสมาชิกท่านใดที่อยู่จังหวัดใกล้เคียงถ้าไม่ได้ไปไหน เรามาร่วมนับถอยหลังปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ด้วยกันครับ
ปีที่ผ่านมาผมก็ไม่ได้ไปไหน เอาคาราโอเกะมาร้องกันที่ร้าน เก็บขวดได้ 3-4 กระสอบครับ
ไว้ค่อยคุยรายละเอียดกันอัฃีกครั้งนะครับ  จับสลากแลกสายพันธุ์กันก็ดีนะครับ (รางวัลใหญ่ ผมอาจเตรียมพ่อพันธุ์พร้อมแม่พันธุ์ 1ตัว ให้ผู้โชคดีครับ)

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 01:00:49 PM »
  กระทู้ที่20231ครับพี่นเรศ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:54:16 AM »
ขอแสดงความเห็นเรื่องการบอกราคาไก่ ในกระทู้นี้นิดหนึงนะครับ

การตั้งราคา เป็นความต้องการของผู้ขาย ว่าผู้ขายต้องการที่จะขายเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าคิดไว้ว่าจะขาย 5-7 พันใครให้ใกล้ 7000 หรือมากกว่าก็ขายให้คนนั้น ถ้าแบบนั้นเขาเรียกว่าประมูลครับ

การตั้งราคาเป็นความต้องการของผู้ขาย ไม่ใช่ให้ผู้ซื้อตั้งราคา เพราะมันจะได้ไม่ตรงใจเราที่คิดไว้แต่แรก เช่นผู้ขายตั้งราคาไว้ในใจ 3000 เมื่อเจอผู้ซื้อรายหนึงที่ชอบแต่ผู้ขายไม่บอกราคาชัดๆว่าเท่าไหร่ แต่ถามผู้ซื้อว่าจะให้เท่าไหร่หละ ถ้าผู้ซื้อให้ 2000 ผู้ขายคงมีเหตุผลต่างๆนาๆที่จะไม่ขายราคานี้ แต่ถ้าผู้ซื้อบอกว่า 5000 ได้ไหม ผู้ขายคงบอกว่าเอ้าตัดใจขายให้แล้วกัน

ถ้าเราอยากขายบอกชัดๆเลยครับว่าเท่าไหร่เจ้าของไก่ต้องตั้งราคาเองครับอย่าให้คนอื่นตั้งราคาให้ จะถูกจะแพงไม่มีใครว่า ราคาไก่เป็นของผู้ขาย บางทีผู้ซื้อใจถึงเขาให้เพิ่มเองครับ

ผมอยากให้ผู้ขายทุกท่านลองเลือกผู้ซื้อด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าใครอยากซื้อและได้ตามราคาที่เราตั้งไว้จะขายให้เขาหมด  การเลือกผู้ซื้อมีข้อดีหลายอย่างครับ ถามวัตถุประสงค์ของผู้ซื้อให้ชัดเจน เขาเอาไปทำพ่อแม่พันธุ์ หรือเอาไปเลี้ยงชน อย่าลืมว่าไก่เก่งอยู่กับคนเก่งไก่ถึงจะเก่งครับ บางที่ขายให้คนเลี้ยงไม่เป็นก็เสียของครับ การเอาไปทำพ่อไก่ก็เหมือนกัน ควรจะถามว่ามีตัวเมียหลักแบบไหนเขาจินตนาการเชิงในฝันแบบไหน ควรให้ไอเดียเขาด้วยและคำแนะนำควรมีให้ด้วย เพราะคุณขาย คุณต้องมีประสบการณ์ในการเพาะไก่ตัวเก่งออกมา ไม่งั้นเขาคงไม่มาซื้อตัวนี้ของคุณหรอก (คุณเพาะได้ดี ควรแนะนำลูกค้าด้วยเช่นกัน แล้วมันจะคบกันได้นานกว่า)
ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะการขายไก่เจ้าของไก่ต้องตั้งราคาเองครับ อย่าให้ใครมาตั้งให้ ราคาสูงไม่มีใครว่าผู้ซื้อเขาตัดสินใจเอง ผมเห็นเขาซื้อกันตัวเป็นแสน หรือหลายแสนทำไมเขากล้าซื้อกันหละครับ ผลงานการันตีฝีมือครับ (ไก่เก่งบางตัวเก่งมากแต่วาสนาไม่ถึงสนาม เรายังใช้ทำพ่อพันธุ์ได้ มูลค่าลูกไก่อาจจะไม่ถึงพ่อพันธุ์ที่ชนะเงินแสนเงินล้านในสนาม แต่ไม่ใช่ว่ามันจะให้ลูกที่ดีไม่ได้ จริงไหมครับ)

คิดเองครับพี่น้อง

ออฟไลน์ TANIN

• แฟนพันแท้ เหล่าป่าก๋อย/ไซง่อน
  • 3460500116000
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 02:37:00 PM »
ผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ เลขบัตรประชาชนยังไงขอให้ปิดไว้นะครับ  เพราะนอกจากเราผู้ซื้อและผู้ขายที่เขามาดูแล้ว ก็มีมิชฉาชีพที่จ้องจะเอาขอมูลของเราไปทำนิติกรรมการเงิน เลขบัตรนั้นสำคัญนะครับ  เพราะโลกไซเบอร์มันเป็นโลกเสรี ทั้งผู้ดีผู้ร้ายเข้ามาใช้ได้หมด

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:09:58 PM »
ตอบคุณ tanin มีทางให้เลือกอยู่แล้วครับ  ถ้าไปอยากโชว์ก็ส่งมาให้ทางเว็ปเก็บไว้ครับ  ทุกวันนี้การหลอกลวงด้วยแค่เลขประจำตัวต่างๆ ทำได้รำบากครับ ทุกหน่วยงานเขาทันเกมส์มิจฉาชีพ หมดแล้วครับ
 คุณ tanin ลองยกตัวอย่างให้ผมและสมาชิกท่านอื่นๆฟังได้ไหมครับ ว่าเขาจะเอาไปทำแบบไหน อย่างน้อยก็เป็นการเผยแพร่ กลโกงต่างๆ ของพวกนี้ให้เพื่อนๆได้ระมัดระวังกัน ถ้ามีเหตุผลหรือความเป็นไปได้ ผมและทีมงานยินดีรับฟังครับ

การติดต่อธนาคารทุกวันนี้ ถึงเราสมัครอะไรก็แล้วแต่เขาจะมีโค๊ดลับ ให้กับเรา เวลาผมติดต่อธนาคาร ส่วนมากเขาจะถามรายละเอียดกับเราก่อนทุกครั้งอย่างละเอียด และธนาคารส่วนใหญ่จะไม่มีการโทรมาถามรายละเอียดต่างๆ จากลูกค้า ส่วนมากลูกค้าต้องเป็นผู้โทรไป แล้วธนาคารเขาจะซักคำถามเอง
เช่น คุณสมัคร เดือนไหน สาขาไหน สมัครกับใคร สัตว์ที่คุณเลี้ยงชื่ออะไร บุคคลอ้างอิงที่คุณกรอกไว้ในใบสมัครชื่ออะไร มีความสัมพันธุ์อย่างไรกับคุณ ฯลฯ
เจอคำถามเหล่านี้ พวกชั่วก็ปิดโททรศัพท์หนีแล้วครับ มันไม่หลอกกันง่ายขนาดนั้นหรอกครับ

เวลาเราไปสมัครอะไรต่างๆทุกวันนี้ต้องใช้เอกสารตัวจริงถ่ายเอกสาร ส่วนมากธนาคารจะเป็นคนถ่ายให้ด้วยซ้ำ ถึงเราถ่ายไป เขาก็ขอดูบัตรจริงประกอบด้วย
ผมว่าธนาคารหรือธุรกรรมการเงินต่างๆ เขาเรียนรู้และป้องกันตัวอยู่ตลอดเวลาครับ

แล้วถ้าไม่ลงมาหรือปิดไว้ เกิดปัญหาระหว่างกันมา ผู้เสียหายจะตามเรื่องต่างๆกับใครครับ และใช้อะไรเป็นหลักฐานทางกฏหมาย ชื่อเปลี่ยนได้ นามสกุลเปลี่ยนได้ แต่ ID เปลี่ยนไม่ได้ครับ
ที่ผมอยากให้ชื่อในบัตรตรงกับชื่อในธนาคาร เพราะ ธนาคารเขามีขั้นตอนกลั่นกรองลูกค้าของเขาแล้ว และเขาตรวจสอบลูกค้าได้ครับ

**อย่าลืมว่าการซื้อขายในอินเตอร์เน็ต ฝ่ายซื้อฝ่ายขาย อาจไม่รู้จักกันเลย จำเป็นต้องมีหลักฐานทางธุระกรรม เช่นเดียวกันครับ **

ออฟไลน์ ฟาร์มชนะโชค ระยอง

• ใจเขา...ใจเรา....
  • 086-8470478
    • http://www.facebook.com/eoat.ninja?ref=tn_tnmn
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:15:12 PM »
ทุกสิ่งอย่างที่ได้คิดได้ทำกันมานี้ก็เพื่อความโปร่งใสและความจริงใจต่อกัน
เพื่อสังคมที่ดีขึ้น...... ;D

ออฟไลน์ ซุ้ม ส.สกาวดิน

• แหล่งเพาะพันธุ์พม่าม้าล่อรำวง "เหล่าสายล่อฟ้า"
  • *
  • ต้นตำรับ_เหล่าสายล่อฟ้า โทร.086-191-5219 (เบิร์ด)
    • MSN Messenger - bt-love@msn.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:11:14 PM »
ขอออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ จากใจผู้ขายดีหรือไม่ดีแล้วแต่พวกท่านจะตัดสิ้น
 เรื่องที่ให้คนขายทุกคนลงราคาไก่ด้วยนั้น ผมว่าคนขายทุกคนคงทำได้นะครับ
แต่ผมไม่เห็นด้วยในการมากำหนดราคาไก่ เหมือนสร้างบรรทัดราคาไก่ไม่ให้ล้ำเสนนะครับ ไก่แต่ละท่านแต่ละตัวมีหลายเกรดแล้วคนซื้อนั้นอยากจะได้เกรดไหน
เกรดดีต้องแพงเป็นของธรรมดา ไม่ใช้ว่าอยากได้เกรดดีราคาถูก ผมว่าคนขายทุกคนได้เข้ามาอ่านว่า ตัว 2000 พันมีคลิปหรือไม่มีก้อได้ ถ้าตัว 3000 ขึ้นต้องมีคลิป มันเหมือนขีดเสนราคาไก่ไว้ไม่ให้ล้ำเสนหรือว่าแพงไปจากราคานี้นะครับผมว่าดังนั้นคนขายถึงไม่อยากลงราคาไปลงราคาไปแล้วเหมือว่าแพงเกินไป การเลี้ยงไก่ขึ้นมาแต่ละตัวแล้วเก่งไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ คนขายก้ออยากขายไก่ตัวเก่งให้ได้ราคาดีหน่อยให้คุ้มกับค่าอะไรต่างๆนาๆ คนซื้อก้ออยากได้ไก่เก่งแต่จะเอาราคาถูกๆว่าไหมครับแต่คนซื้อเขาไม่ได้เลี้ยงไม่ได้คลุกคลีมาเห็นชอบแล้วเข้าตาแล้วก้อซื้อไป ก้อเห็นใจคนเลี้ยงคนขายหน่อยแล้วกันนะครับ ก้อช่วยแบ่งใจหากันหน่อยนะครับคนขายทุกคนก้อจะหาไก่เก่งๆมาแบ่งให้เพื่อนสมาชิกได้เล่นเหมือนกันทุกคน แล้วเรื่องการลงราคาไก่นั้นคนขายทุกคนน่าจะทำได้นะครับเราทุกช่วยรณรงค์ด้วยกันและขอความเห็นใจในเรื่องการกำหนดราคาหน่อยนะครับ รักและเคารพทุกคน

ป.ล คำว่า เสน ถ้าใส่ ไม้โท นั้น จะเป็นแบบนี้ เxxx

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 06:17:33 PM »
ปัจจุบัน ผมเองมองว่าตอนนี้ผู้ขายมากกว่าผู้ซื้อเสียอีกครับ ถ้าเราไม่ทำเป็นกฎเป็นเกณ มันก็จะทำให้การซื้อขายง่ายเกินไป ต่อไปผู้ซื้อทั้งหลายคงไปเป็นผู้ขายเสียเอง ผมไม่เคยบอกว่าไก่ใครไม่ดีไม่สมราคา แต่พวกคุณดูกันเอง และมีความชัดเจนมากกว่านี้กันหน่อย ไก่เก่งไก่ดีเกิดขึ้นทุกวัน อยู่ที่ว่าเราจะเลือกถูกตัวหรือปล่าว ไก่เก่งปัจจุบัน ดีกว่าไก่เก่งในอดีตพอเข้าใจคำนี้ไหมครับ บางคนอ้างเหล่าตัวนู้นตัวนี้เป็นสิบๆ ปี ทั้งที่มันตายไปแล้ว เราต้องมองที่ลูกหลานที่โชว์ผลงานในปัจจุบันสิครับ การมองแค่อดีต เราก็จะได้แค่เสียดาย ว่าทำไมเพาะไก่ออกมา ไม่ได้เหมือนตัวนั้นตัวนี้
และผมไม่เคยมีการปิดกั้นราคาไก่  คนขายอยากขายเท่าไหร่ก็ตั้งมาเลย ใครจะตั้งหมื่นตั้งแสนไม่มีใครว่า แต่ต้องบอกมาชัดๆเลยว่าขายเท่าไหร่และถ้าเกิน 3000 ขึ้นไป ควรจะมีคลิปประกอบการตัดสินใจ อันนี้สมเหตุสมผลครับ ไม่ได้บอกว่ามีคลิปแล้วต้องขายแค่3000 ไม่เคยบอกนะครับ ลงคลิปและรายละเอียดอื่นแล้ว คุณคนขายจะขาย 5000 หรือ 10000 หรือหลายหมื่น ก็บอกราคามา ผู้ซื้อเขาเลือกเองครับ
การเลี้ยงไก่ผมเข้าใจครับ และคิดว่าเข้าใจมากกว่าหลายๆคนที่เป็นคนขายในนี้ด้วยซ้ำ ผมเพาะไก่เองมาเกิน20ปี ผมคลุกคลีอยู่กับไก่ตั้งแต่ยังเล็กตั้งแต่รุ่นคุณตาผม ตอนนี้ผมอายุ จะ 40 อยู่แล้วคงเห็นสิ่งต่างๆมาหลากหลายเหลือเกิน เล่นของตัวเอง แต่ถ้าของคนอื่นเก่งผมก็ยอมรับและนำมาต่อยอด ไก่ผมตอนนี้มีมากกว่า 3000 ตัว รวมตัวเล็กตัวน้อยด้วย เพื่อนสมาชิกเชื่อผมไหมนี่คือเรื่องจริง เฉพาะที่กรุงเทพตอนนี้ก็เกิน 200 ตัว การเลี้ยงไก่ถ้าเราเข้าใจวิธีหรือหลักการ การลงทุนมันได้มากกมายอะไรหรอกครับ ถ้าวัคซีนถูกต้อง ก็ไม่ต้องเสี่ยงกับโรค ถ้าโรงเรือนหรือภาชนะใส่น้ำสะอาด โรคต่างๆก็น้อยลง ไก่กินอาหารถ้าคำนวนเฉลี่ยเป็นวันต่อตัว ไม่ถึง 10 บาทครับ ถ้าใครเลี้ยงเกิน10บาท ก็เป้นการเลี้ยงที่พิศดารเกินธรรมชาติของไก่แล้วหละครับ
เอาแค่ที่กรุงเทพฯ เดือนหนึงผมใช้ข้าวเปลือก 4 กระสอบ กระสอบละ 4 ถัง ราคา 430 คูณ 4 กระสอบ =1720
อาหารหมูอ่อน 1 กระสอบ 470
อาหารไก่ใหญ่ 1 กระสอบ 360
ซีเอฟเบอร์ 19 และ 20 รวม 5 กระสอบ 115 =575
ยารักษาโรคและยาบำรุง เราไม่ได้ให้ทุกตัว เอามาเหมารวมไม่ได้
เดือนหนึงผมมีค่าอาหารไก่นับเฉพาะที่กรุงเทพ เดือนละ ประมาณ 3000 บาท กับไก่มากกว่า 200 ตัวรวมตัวใหญ่ตัวเล็ก ต่างจังหวัดไม่นับ
นี่คือกินอย่างดีไม่ให้อดอยากนะครับ
ผมไม่เคยดูถูกไก่ผู้ขายรายไหนคุณจะเลี้ยงแบบไหน คุณจะทำอย่างไร ไก่ราคาเท่าไหร่ คุณอยากขายกันเท่าไหร่ก็ตั้งราคามา ไม่มีราคาสูงสุดหรือต่ำสุด

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะการขายไก่เจ้าของไก่ต้องตั้งราคาเองครับ อย่าให้ใครมาตั้งให้ ราคาสูงไม่มีใครว่าผู้ซื้อเขาตัดสินใจเอง ผมเห็นเขาซื้อกันตัวเป็นแสน หรือหลายแสนทำไมเขากล้าซื้อกันหละครับ ผลงานการันตีฝีมือครับ (ไก่เก่งบางตัวเก่งมากแต่วาสนาไม่ถึงสนาม เรายังใช้ทำพ่อพันธุ์ได้ มูลค่าลูกไก่อาจจะไม่ถึงพ่อพันธุ์ที่ชนะเงินแสนเงินล้านในสนาม แต่ไม่ใช่ว่ามันจะให้ลูกที่ดีไม่ได้ จริงไหมครับ)

ออฟไลน์ ฟาร์มชนะโชค ระยอง

• ใจเขา...ใจเรา....
  • 086-8470478
    • http://www.facebook.com/eoat.ninja?ref=tn_tnmn
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:32:12 PM »
ใช่ครับพี่นเรศการตั้งราคาไก่ก็แล้วแต่ผู้ขายจะตั้ง
ราคาจะถูกจะแพงเท่าไรก็ตั้งมา
ส่วนผู้ซื้อก็พิจารณากันเอาว่าชอบตัวไหนยังไง
ที่คุณ ก.รามเกียรติ์พูดมาก็มีเหตุมีผลไก่เก่งแต่ละตัวกว่าจะเลี้ยงกว่าจะโตมาได้ก็ลำบาก
ไก่ชุดๆ หนึ่งนั้นเก่งจริงๆ ก็ประมาณไม่เกิน 4 - 5 ตัว (ไก่พม่านะครับ)
ส่วนไก่เชิง หรือ ไก่ไทยเรา เนี่ย เต็มที่ก็ไม่เกิน 2 ตัวครับ
ไก่ที่ดีๆ จึงมีราคาค่อยข้างแพง

สรุปนะครับก็ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อว่าตัวเองมีกำลังที่จะซื้อไก่ราคาไหนเพราะในเว็บเรานี่ก็มีให้เลือกหลายราคาและก็หลายสายพันธุ์ครับ
ส่วนผู้ขายก็ทำตามกฏไปมีรูปก็ลงให้ครบถ้ามีคลิปก็ลงให้ผู้ซื้อพิจารณากันไป..... :D

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 12:09:15 PM »
สรุปให้อ่านครับ

สำหรับผมแล้วฝีมือไก่การันตีราคาครับ ราคาไก่จะถูกจะแพงอยู่ที่ฝีมือเฉพาะตัวของไก่ตัวนั้นๆ สายพันธุ์เป็นแค่เรื่องประกอบเหล่ากอก็ไม่ได้เก่งทุกตัว ผมให้ความสำคัญเฉพาะตัวๆไปครับ
ตอนนี้ผู้ขายมากกว่าผู้ซื้อเสียอีกครับ(แม่ไก่ 1ตัว ให้ลูกต่อปีกี่ตัว แล้วถ้าแม่ไก่หลายตัวหละ ให้ลูกกี่ตัว แล้วคุณคัดขายกี่ตัวหรือ ขายทั้งหมด ) ถ้าเราไม่ทำเป็นกฎเป็นเกณท์ มันก็จะทำให้การซื้อขายง่ายเกินไป ผมไม่เคยบอกว่าไก่ใครไม่ดีไม่สมราคา  ไก่เก่งปัจจุบัน ดีกว่าไก่เก่งในอดีตพอเข้าใจคำนี้ไหมครับ บางคนอ้างเหล่าตัวนู้นตัวนี้เป็นสิบๆ ปี ทั้งที่มันตายไปแล้ว เราต้องมองที่ลูกหลานที่โชว์ผลงานในปัจจุบันสิครับ การมองแค่อดีต เราก็จะได้แค่เสียดาย
ผมไม่เคยมีการปิดกั้นราคาไก่ คนขายอยากขายเท่าไหร่ก็ตั้งมา ใครจะตั้งหมื่นตั้งแสนไม่มีใครว่า แต่ต้องบอกมาชัดๆเลยว่าขายเท่าไหร่และถ้าเกิน 3000 ขึ้นไป ควรจะมีคลิปประกอบการตัดสินใจ อันนี้สมเหตุสมผลครับ ไม่ได้บอกว่ามีคลิปแล้วต้องขายแค่3000 ไม่เคยครับ ลงคลิปและรายละเอียดอื่นแล้ว คุณคนขายจะขาย 5000 หรือ 10000 หรือหลายหมื่น ก็บอกราคามา ผู้ซื้อเขาเลือกเอง
ผมไม่เคยดูถูกไก่ผู้ขายรายไหนคุณจะเลี้ยงแบบไหน คุณจะทำอย่างไร ไก่ราคาเท่าไหร่ คุณอยากขายกันเท่าไหร่ก็ตั้งราคามา ไม่มีราคาสูงสุดหรือต่ำสุด
การขายไก่เจ้าของไก่ต้องตั้งราคาไก่ในการขายทุกครั้งที่ประกาศซื้อขาย
ผมอยากให้ผู้ขายทุกท่านลองเลือกผู้ซื้อด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าใครอยากซื้อและได้ตามราคาที่เราตั้งไว้จะขายให้เขาหมด การเลือกผู้ซื้อมีข้อดีหลายอย่างครับ  อย่าลืมว่าไก่เก่งอยู่กับคนเก่งไก่ถึงจะเก่งครับ บางทีถ้า
ขายให้คนเลี้ยงไม่เป็นก็เสียของครับ

ผมเห็นเขาซื้อกันตัวเป็นแสน หรือหลายแสนทำไมเขากล้าซื้อกันหละครับ ผลงานการันตีฝีมือครับ

**ย่อให้อ่านครับ ส่วนที่ผมลงรายละเอียดคำนวนคร่าวๆให้ดูเพื่อประกอบเนื้อหาเท่านั้นเอง **

ผู้ขายมีมากกว่าผู้ซื้อแน่นอน ผู้ขายทั้ง2ราย สมมุติว่ามีพ่อไก่ดีเยี่ยม1ตัว

ผู้ขายรายที่1 หวังผลการค้ามาก ใช้ผสมกับแม่พันหลายร้อยตัว ขายลูกไก่เป็นว่าเล่น โปรโมท ทุกช่องทางที่ทำได้ เพื่อให้คนสนใจ ลูกไก่ออกมาขายได้ทุกตัว กล้าขายทุกตัวทั้งที่เก่งไม่เก่ง พอคนได้ตัวไม่เก่งไป ก็มีข้ออ้างว่าไม่มีที่ไหนหรอกครับจะผสมไก่คอกหนึงให้เก่งทุกตัว (ตอบได้แค่นี้เหรอครับ-ส่วนมากให้ลูกน้องตอบ หรือรับสายแทน) ขายไปกี่ตัว ไม่รู้ คุณซื้อตอนไหน ซื้อลูกของแม่ไหนไป ซื้อไปเท่าไหร่ ฯลฯ จำลูกค้าไม่ได้ทุกราย
ผู้ขายรายที่2 มีไก่ดีเยี่ยมตัวเดิมนั้นแหละ เอาไปผสมกับแม่ที่คิดว่าเข้ากันได้เท่านั้นไม่กี่แม่ มีการเลือกลูกไก่เป็นระยะๆ ทุกช่วง เดือนครั้ง 2เดือนครั้ง การเลือกไก่ไม่ใช้รอปล้ำดูฝีมือนะครับ คัดจากความสมบูรณ์ทั้งโครงสร้าง กระดูก ความสมบูรณ์ของขนของปีก ตัวไหนด้อยหรือไม่สมบูรณ์จะทำรายทิ้ง ต้มกินก็อร่อย อบก็อร่อย ไม่นำมาขายลดราคาถูกกว่าตัวอื่น การโปรโมทก็แค่พอหอมปากหอมคอ ตามสไตล์คนมีไก่เก่ง ไม่ทุกช่องทาง  พอถึงการปล้ำเช็ค ตัวไนผ่านขายแพง ตัวไหนไม่ผ่านไม่กล้าขาย ไม่มีการบอกว่าพ่อนี้แหละ แต่ยังไม่ปล้ำเช็ค
ตัวเก่งที่ได้มาเลือกขายให้ทีมงานไปต่อยอดก่อน แล้วค่อยเลือกผู้ซื้อที่ชื่นชอบและสนใจและเข้าใจการเลี้ยงไก่ชนเป็นอย่างดี  มีการติดตามผู้ซื้อได้ รู้ปริมาณที่ขายไปแน่นอน ออกมากี่ตัว ขายให้ใครบ้าง ผลสรุปหลังการขายเป็นอย่างไร

ถ้าถามว่าคุณเป็นคนซื้อ คุณจะเลือกซื้อจากรายไหน ทุกคนตอบ รายที่2แน่นอน แต่มีคำถามต่อว่า แล้วผู้ขาย ราย1 หรือราย 2 มีมากกว่ากัน

ขอเพิ่มเติมเทคการเลี้ยงไก่แบบประหยัดและได้ผลดีครับ
การเลี้ยง       คงต้องหาที่กว้างๆปล่อยแล้วหละครับ หาที่ธรรมชาติหรือต่างจังหวัด ให้ ไก่หาอาหารธรรมชาติกินเองบ้างเช่นมด ปลวก แมลงต่างๆ กินหญ้า กินดิน กินหิน กินทุกอย่างที่ขวางหน้า

**การเลี้ยงไก่ ถ้าพื้นที่จำกัด เรื่องอาหารจะแพง มากกว่าที่เลี้ยงแบบมีที่กว้างๆ ปล่อยครับ **
สมัยก่อนผมเลี้ยงไก่ที่ต่างจังหวัด ผมมีไก่ 400-500ตัว นับเฉพาะไก่ปล่อยฝูงนะครับ บ้านผมมีพื้นที่ 3ไร่ ผมใช้ข้าวเปลือก 1 ถังใส่น้ำบ้านเรา ทุก3-4 ทุ่ม หรือผมเสร็จภาระกิจต่างๆแล้วก่อนนอน ผมจะเอาข้าวเปลือกแค่ 1ถังใส่น้ำนี้แหละ หว่านไปทั่วทุกพื้นที่ ทั้ง3ไร่ เหมือนหว่านข้าวปลูก หว่านๆ ไปเลย ถ้ามีหนูหรือสัตว์อื่นมากิน มันจะได้เดินกินเหนื่อยหน่อยหละ
พอไก่ออกหากินตอนเช้า ไก่ทุกตัวจะไปคนละทาง หากินที่ละเม็ดสองเม็ด ไม่ตีไม่เตะกัน ระหว่างทางเดินอาจเจอรังปลวกรังมด หรือแมลงบินผ่านมา ไก่เราก็จะกินได้ และรดน้ำให้กับหญ้าในบริเวณเลี้ยงไก่ด้วย ไก่จะได้มีหญ้ามีผักกิน
เว้นไป1-2อาทิตย์ ผมจะเอานำรดพื้นดินกลางพื้นที่ไว้ ต่อไฟล่อแมลงมาเล่นไฟ พอตอนเช้าบางตัวบินหนี บางตัวมุดดิน บางตัวเล่นไฟแล้วปีกหล่นปีกหายไปไหนไม่ได้ ก็อยุ่แถวนั้นแหละ ไก่มาเจอก็จะลุย กินกันอย่างสบายใจ
ช่วงบ่าย 3-4 โมงเย็น ผมก็จะหว่านแบบนี้อีกแค่ 1ถังใส่น้ำาใบเดิมนั่นแหละ หว่านไปทั่วพื้นที่ 3 ไร่เหมือนเดิม เหตุที่ทำแบบนี้เพื่อไม่ให้กินแย่งกันกิน หรือจิกตีกัน มันจะค่อยหากินของมันเอง
มีบางวันหรือบางครั้ง หว่านหัวอาหารสลับบ้าง ไก่ขนาดนี้ผมใช้ครั้งละประมาณ 3กิโล
ส่วนเรื่องน้ำผมจะเตรียมไว้บริเวณคอกนอนเป็นหลัก และทำไว้หลายๆที่ เวลาไก่จะขึ้นนอน ก็จะเห็นน้ำและส่วนมากจะกินก่อนไปนอน
เฉลี่ยต่อวัน ผมใช้ข้าวเปลือกแค่ ถังกว่าๆเอง อาหารเม็ด 2-3 กก. กับไก่ 400-500 ตัว ก็เห็นมันเติบโตสมบูรณ์ดีตามปกตินะครับ

ลองทำกันดูครับ การเลี้ยงไก่ต้องเลี้ยงด้วยความสุขครับ อย่าให้ไก่เป็นภาระของคนเลี้ยง อย่าเลี้ยงเกินกำลัง ทำเท่าที่ทำได้ ยิ่งถ้าเราทำใหญ่เกินกำลังเกินตัว แทนที่จะมีความสุข มันจะกลายเป็นทุกข์แทนครับ

คิดเองครับพี่น้อง

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:45:41 AM »
แจ้งให้ทราบ ต่อไปนี้ ถ้าซื้อขายไม่ลงราคาชัดเจน และรายละเอียดตามที่ขอไม่ครบ ขออนุญาติลบเลยนะครับ

ออฟไลน์ เดี่ยว

• เลี้ยงไก่เพราะใจรัก โทร 093-269-1114
  • ผู้ขายที่มีตัวตนชัดเจน(สนับสนุนเว็ปปีละ300บาท)
  • ไก่ชน ดีทุกสายพันธ์ แต่สำคัญ เบอร์แข้ง และจิตใจ
    • MSN Messenger - khamrunphim@hotmail.com
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:14:03 PM »
สวัสดี พี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ

ต่างคน ต่างจิต  ต่างใจ  ไม่มีใคร สามารถ  บังคับใครได้  ทุกคนมีอิสระของตัวเอง  มีเหตุผลของตนที่คิดว่าถูก

ผมเคยได้ยินคำพูดพี่ที่ทำงานคนหนึ่ง  พูดว่า  บนโลกใบนี้ไม่มีใครผิด  ใครถูกหรือไม่  อยู่ที่ว่าอยู่ถูกที่ถูกเวลาหรือเปล่า  และเป็นสิ่งที่ควรทำหรือไม่
อาจจะฟังงงๆ นะ 

สรุปคือว่า  หากเราจะไปอยู่บ้านคนอื่น ที่ไม่ใช่บ้านของเรา  เราก็น่าจะปฏิบัติตามกฎระเบียบของบ้านเขานะครับ 

แต่หากเราไม่สามารถรับระเบียบ กฎเกณฑ์บ้านคนนั้นได้   เราก็ไปอยู่บ้านอื่น  ก็ได้  อาจมีที่เหมาะกับเรามากกว่า

ด้วยความจริงใจ  ขอบคุณครับ เดี่ยว กทม.

ออฟไลน์ ไก่ธีรดา

• ไก่เป็นสิ่งพิสูจน์ได้
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:48:13 PM »
 หากเราจะไปอยู่บ้านคนอื่น ที่ไม่ใช่บ้านของเรา  เราก็น่าจะปฏิบัติตามกฎระเบียบของบ้านเขานะครับ 

แต่หากเราไม่สามารถรับระเบียบ กฎเกณฑ์บ้านคนนั้นได้   เราก็ไปอยู่บ้านอื่น  ก็ได้  อาจมีที่เหมาะกับเรามากกว่า

......เป็นคำพูดที่เข้าถึงหัวใจ  จริงใจ พร้อมจริงจังด้วยครับ...

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:43:33 AM »
เรียนสมาชิกที่เข้ามาใหม่ทุกท่าน แนะนำให้อ่านการตอบในกระทู้นี้ก่อนนะครับ และกระทู้ปักหมุดต่างๆ ท่านควรอ่านและศึกษากฏกติกาก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:50:55 PM »
ประกาศถึงท่านผู้ขายทุกคนทราบ-ให้ลงชื่อด้วยว่า...

ท่านจะเลือกแบบไหน (ท่านเลือกเองว่าจะอยู่ที่กลุ่มไหน)
1.สมาชิกผู้ขายแบบมีตัวตนสิทธิพิเศษ กลุ่มนี้เสียค่าบริการรายปี 600 กลุ่มนี้แยกเป็น2แบบคือ สมาชิกผู้ขายที่มารวมพลในครั้งนี้คิดท่านละ300 เท่าเดิมคือไม่ต้องโอนมาเพิ่ม/แต่ปีต่อไป คิดแค่ 400 บาท
และสมาชิกผู้ขายที่เคยส่งเอกสารแล้วและผมเปลี่ยนสถานะให้เป็นสีน้ำเงินแล้ว แต่ท่านไม่มารวมพลในครั้งนี้ ผมขอให้โอนเพิ่มอีก300บาท และถ้าสมาชิกที่ยังไม่เป็นผู้ขายสีน้ำเงิน ให้โอนมา 600 บาท (จะตั้งอีกกลุ่มขึ้นมาเป็นสีอื่นที่ไม่ใช่นำเงินและมีชื่อกลุ่มใหม่ว่า ผู้ขายแบบมีตัวตนสิทธิพิเศษ )

สิทธิประโยชน์ของสมาชิกผู้ขายในกลุ่มที่1นี้คือ
จะมีห้องซื้อขายเป็นของตัวเอง สามารถจัดการทุกอย่างในห้องตัวเองได้เปรียบเสมือนเป็นผู้ดูแลห้องตัวเอง
และสามารถตั้งกระทู้ขายต่างๆลงรูปลงคลิปในห้องตัวเองได้เลย ซึ่งจะไม่มาปะปนกับคนอื่นนอกกระทู้รวม ง่ายต่อผู้ซื้อที่สนใจไก่ของท่านเพื่อเลือกซื้อให้จุใจ
และจะได้มีเฉพาะไก่ของเราเอง ทำให้กระทู้ไม่ตกหล่นเร็วขึ้น ถึงจะมีห้องของตัวเองแล้วท่านยังมาขายในหน้ารวมได้เหมือนเดิม
และรายชื่อของผู้ขายกลุ่มนี้จะถูกเรียงไว้ด้านบน เมื่อทุกคนเปิดทุกกระทู้ก็จะเจอชื่อผู้ขายกลุ่มนี้เรียงไว้ด้านบนในทุกๆกระทู้ไป ง่ายต่อการกดเข้าห้องส่วนตัวของผู้ขายรายนั้นๆ

2.สมาชิกผู้ขายแบบมีตัวตนทั่วไป หมายถึงสมาชิกกลุ่มเดิมที่ยืนยันตัวตนอยู่แล้ว(ปีละ300บาท)และผมเปลี่ยนให้เป็นสีน้ำเงินแล้วแต่ไม่ประสงค์มีห้องซื้อขายส่วนตัว
ท่านก็ขายในหน้าเดิมเหมือนเดิมทุกประการกติกาในการโพส ทุกอย่างยังต้องใช้กติกาและรูปแบบเดิม
สมาชิกในกลุ่มนี้เนื่องจากที่ผ่านมาผมไม่ได้ลงประวัติไว้ว่าจ่ายกันมาวันไหนบ้าง จึงตกลงว่าให้ทุกคนจ่ายพร้อมกันในเดือนมกราคมปีหน้าไม่เกินวันที่10 เพื่อเป็นการเก็บประวัติผู้ขายอีกครั้ง 
แต่สมาชิกผู้ขายที่ยังไม่ได้สมัคร จะสมัครในรอบนี้ ผมจะเริ่มลงประวัตการจ่ายเงินตามจริง ครบกำหนด1ปี ค่อยจ่ายใหม่

หมายเหตุ: ยกเลิกผู้ขายทั่วไปที่ไม่จ่ายเงิน ไม่มีสิทธิในการขาย เพื่อง่ายต่อการติดตามดูแลลูกค้าหรือติดตามผู้ขายในกรณีเกิดปัญหาต่างๆตามมา

กฏกติกายังใช้ตัวนี้ผู้ต้องการขายไก่ในกระดานนี้ ต้องมีข้อมูลผู้ขายชัดเจน และมีภาพไก่ประกอบให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน
คือ
3.รูปใบหน้า แข้งหน้า แข้งหลัง ปีก ถ่ายชัดเจน
6.มีภาพถ่ายบัตรประชาชน และหน้าสมุดบัญชี หน้าแรก (ส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจนกับเว็ปแล้ว ข้อ6 ไม่ต้องก็ได้ครับ)
(ข้อ6.หมายถึงสมาชิกที่ส่งภาพถ่ายของบัตรประชาชนและหน้าแรกของสมุดบัญชี มาไว้ที่ nares@kaichon.com และโอนเงิน 300/600/ปี และผมเปลี่นสถานะของสมาชิกให้เป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริง โดยจะมีสถานะเป็นสีน้ำเงินต่างจากสมาชิกทั่วไป)
สามารถโอนเงินเข้าบัญชี นเรศ สินธุ 0752306540 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ สาขารัชดาภิเษก2

มาตรฐานของไก่ก่อนส่งถึงมือผู้รับต้องไม่เป็นโรค ไม่เป็นหน่อ ปีกหางไม่แซม น้ำหนักและสีขนเป็นไปตามภาพที่ลงประกอบ ไก่สามารถเลี้ยงต่อได้เลย เว้นแต่จะบอกว่าพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ หรือแจ้งผู้ซื้อให้ทราบถึงตำหนิที่ชัดเจน แล้วผู้ซื้อรับได้
-----------------------------------------
การขายไก่เล็ก-แม่พันธุ์-พ่อพันธุ์ ต้องมี
2.รูปใบหน้า แข้งหน้า แข้งหลังถ่ายชัดเจน
3.ต้องบอกราคาขายชัดเจน ห้ามบอกให้ติดต่อกันทางโทรศัพท์ แต่จะต่อรองราคาค่อยโทรคุยกัน เพื่อท่านอื่นจะได้รับรู้การซื้อขายด้วย
4.มีภาพถ่ายบัตรประชาชน และหน้าสมุดบัญชี หน้าแรก (ส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจนกับเว็ปแล้ว ข้อ4 ไม่ต้องก็ได้ครับ)
(ข้อ4.หมายถึงสมาชิกที่ส่งภาพถ่ายของบัตรประชาชนและหน้าแรกของสมุดบัญชี มาไว้ที่ nares@kaichon.com และโอนเงิน 300/600ปี และผมเป็นสถานะของสมาชิกให้เป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริง โดยจะมีสถานะเป็นสีน้ำเงินต่างจากสมาชิกทั่วไป)
**ระบุตำหนิให้ชัดเจน บอกรายรายละเอียดตำหนิต่างๆด้วย ตาเหล่ตาบอด ขาเป๋ เป็นหน่อ ปีกหักบากหักต้องบอกให้ชัดเจน **

----------------------------
***ส่วนสมาชิกที่ต้องการอยู่ในกลุ่มผู้ขายที่ยืนยันตัวตนชัดเจน ผมจะเก็บค่าสมาชิกเป็นรายปี ปีละ 300/600 บาท  สามารถโอนเงินเข้าบัญชี นเรศ สินธุ 0752306540 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ สาขารัชดาภิเษก2
และต้องมีเอกสารประกอบชัดเจนดังนี้
รายระเอียดที่ต้องมีของสมาชิก
1.รูปบัตรประชาชนถ่ายชัดเจน (อาจจะปกปิดวันเดือนปีเกิดได้ไม่ว่ากัน เพราะเลขวันเดือนปีเกิด มิจชาฉีชอาจนำไปใช้ทุจริตกับทางธนาคารได้เช่นโกงบัตรหรือขอรหัสต่างๆกับทางธนาคาร แต่ส่วนอื่นผมว่าไม่ควรปกปิดครับ -แนะนำให้ปิดส่วนวันเดือนปีเกิดไว้ด้วยก่อนโพส)
2.ที่อยู่ปัจจบันหรือที่ทำงาน
3.สถานที่ตั้งซุ้ม และสายพันธุ์ที่เพาะเลี้ยง และคำนิยามของซุ้ม เช่น มุ่งพัฒนาอะไรอยู่
4.เบอร์โทรสามารถติดต่อได้ชัดเจน
5.หน้าแรกของสมุดบัญชีธนาคาร
6.เป็นเพื่อนกับใครในเว็ป หรือบุคคลอ้างอิงที่รู้จักกันในเว็ป
-รายละเอียดต่างๆสามารถกรอกเพิ่มเติมเองในส่วนแก้ไขโปรไฟล์ของตัวเอง และเอกสารเพิ่มเติมบางอย่างส่งให้ที่ nares@kaichon.com
เมื่อสมาชิกส่งข้อมูลทุกอย่างให้ผมครบ ถึงจะเห็นรายชื่อของตัวเองในส่วนผู้ขายที่ยืนยันตัวตนจริง
และเมื่อสมาชิกกดที่รายชื่อเรา ก็จะแสดงรายละเอียดว่าเป็นผู้ขายที่ยืนยันตัวตนแล้ว 
หวังว่าบอร์ดไก่ชนแห่งนี้คงเป็นสังคมที่ดีและยกระดับความน่าเชื่อถือให้แก่วงการไก่ชนมากขึ้น

บอร์ดก็ปิดมาระยะหนึ่งแล้ว ช่วงนี้ ไก่ต่างๆที่ผู้ขายเตรียมไว้คงเริ่มแข็งและคงเตรียมคลิปกันบ้างแล้ว
ไก่คงพร้อม คงดี และแข็งขึ้น เพราะที่ผ่านมา อาจไม่มีเวลาทำเนื้อทำตัว บางท่าน จนขายไม่ทัน
จับมาแม้กระทั้งไก่หนุ่ม ขายวัดดวงแล้ววัดดวงอีก ก็ยังขายได้
ถึงตอนนี้แล้วไก่คงมีคุณภาพมากขึ้นตามไปด้วย

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าเว็ปไก่ชนแห่งนี้จะเป็นเว็ปที่ชัดเจนโปร่งใสและตรงไปตรงมาเท่านั้น
สมาชิกทั่วไปที่พูดคุยเพื่อมิตรภาพ และผุ้ซื้อทั่วไป ไม่มีการเก็บค่าสมาชิกแต่อย่างใดครับ

ให้ผู้ขายลงชื่อตามตัวอย่างนี้นะครับ

1.ผู้ขายแบบมีตัวตนสิทธิพิเศษ
2.ผู้ขายแบบมีตัวตนทั่วไป
3.ไม่ประสงค์จะขายในเว็ปนี้ต่อไป

ชื่อสมาชิก AAA (ชื่อจริงด้วย)  ขอเลือกแบที่ ...............

พร้อมกันนี้ได้โอนเงินยอด...............ในวันที่เวลา และส่งเอกสารแล้ว ในวันที่....................

++++++++++++++++++++++++++++++++++
เลขที่บัญชี สามารถโอนเงินเข้าบัญชี นเรศ สินธุ 0752306540 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ สาขารัชดาภิเษก2

ส่วนอีเมลในการส่งเอกสารคือ nares@agrow.co.th  / nares@kaichon.com

เลือกและจัดการตัวเองตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป บอร์ดชื้อขายจะเริ่มเปิดในวันที่ 12 พฤศจิกายน เป็นต้นไป

**ทั้งนี้ทั้งนั้นที่ผ่านมือผมมีความเชื่อว่าผู้ขายบางคนสามารถทำการตลาดในเว็ปนี้ได้และขายได้เสมอมา คงไม่เป็นการหนักภาระเกินไปกับเงิน 300 บาท หรือ 600 บาท/ปี **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:05:41 PM โดย admin2706 »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 12:09:28 PM »
สมาชิกที่เข้ามาใหม่ควรรับรู้กติกาต่างๆ ก่อนนะครับ
-สมาชิกเก่าก็อย่าละเลยนะครับ

ออนไลน์ เบิ้มลำน้ำปาว

• ผู้สร้างสายพันธ์พม่าแข้งปืนกล ไก่เชิงสายทับถนน
  • 087-4388389 กสิกรไทย นภาพร นนธิบาล 4311008337
    • MSN Messenger - saenpoth_2009@hotmail.com
    • http://www.teeradafarm.com/
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:46:14 PM »
  ทำแบบอย่างให้เป็นมาตรฐานตามที่ พี่ณเรศแจ้งมาก้อถือว่าสมบูรณ์แบบแล้วครับ สบายใจคนซื้อ คนขายชัดเจน

ออฟไลน์ ครูหนุ่ม

• คนเมืองหยิ่ง
  • *
  • เชิงดีลีลาพริ้ว ไอคิวเลิศ เปิดแผลไว น็อคไก่เร็ว
    • MSN Messenger - sum-buy-jai-it@hotmail.com
    • http://www.krunum.com
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:07:02 AM »
เยี่ยมครับ!! โปรดปฏิบัติในทางเดียวกันครับ

ออฟไลน์ ponlanna

• เน้นแข้งหนัก ลำโต แม่นๆลีลาเอาตัวรอด
  • สมาชิกเก่าโพส<100 กระทู้
  • **
  • -
    • MSN Messenger - pon22@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:15:50 PM »
ดีคับแต่ผมว่าก็มีคนแหกกฎอีกแน่เลย

(รับทราบคับ)

ออฟไลน์ ...ขุนช้าง ตกมันส์...

• เสียทองเท่าหมู...ไม่ยอมเสียอีหนูให้ใคร
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:21:13 AM »
...>

คนขาย...ท่านปฏิบัติได้อย่างนี้...รับรองท่านขายง่าย
คนซื้อ...ถ้าคนขายไม่ปฏิบัติตาม ท่านก็อย่าซื้อ...

ท่านซื้อ...แล้วโดนหลอก...ไม่มีคนเห็นใจ
มีแต่คน...สมน้ำหน้า

ออฟไลน์ ซุ้มศาลาขุนพลลี้

• เพาะเองกับมือ
  • *
  • พม่ารำวง..สายวังน้ำลี้
    • MSN Messenger - shomo20099@hotmail.com
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:59:11 PM »
ดีครับ..แต่ตอนนี้ขอศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนครับ

ออฟไลน์ พัทยาRS

• เข้าใจกันก็พอ
    • ICQ Messenger - 83
    • MSN Messenger - chaicolo_331@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - หนึ่งเดียว
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:03:59 PM »
อ่านเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ทนายบ้านหญ้า

• กระดูกหนา แข้งหน้าดี ตีย้ำแผล
  • สมาชิกเก่าโพส<100 กระทู้
  • **
  • เลี้ยงไก่ใต้ถุนบ้าน ระบบการจัดการเลียนแบบฟาร์ม
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:11:23 AM »
..ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ..
กฎระเบียบดีทุกอย่างครับ...........
............แต่วันนี้.....ก็ยังมีสมาชิกที่ไม่ทำตามกฎ..ในกระดานซื้อขายอยู่นะครับ..........
..โดยเฉพาะสมาชิกเก่า.......น่าจะปฏิบัติให้เป็นแบบอย่างที่ดีนะครับผม :)
                                   ขอแสดงความนับถือ

ออฟไลน์ ซุ้ม ตะวันฉาย

• 083-6992043 , 086-1629664 ติดต่อมาได้นะคับ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:39:34 AM »
เห็นด้วยและยินดีทำตามกฏครับผม  :D

ออฟไลน์ เค.เพชรเมืองปัว

• เค.เพชรเมืองปัว Tel.089-566-2540
  • มิตรภาพที่ดี ย่อมมีความจริงใจ ซุ้มเพชรเมืองปัว
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:54:53 PM »
จะปฏิบัติตามกฎ-กติกาของเวปครับ

ออฟไลน์ แบงค์ แม่สาย

• *
  • ชอบไก่ตีปลายตอ จริงใจ ไม่ลอกอ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:33:06 PM »
การจะขายไก่ชน ควรให้ผู้เลือกซื้อเห็นองประกอบของไก่ให้ชัดเจน ผู้ซื้อเค้าพึ่งพอใจเค้่าตัดสินใจซื้อเองเหละคับ
และควรทำตามกฏทุกข้อด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Memory

• *
    • MSN Messenger - phisit_za@hotmail.com
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:13:19 AM »
ชอบครับ กับการที่มีกฎระเบียบที่ดีและเคร่งครัด ซึ่งเป็นสิ่งดีๆกับคนเล่นบอร์ดและเป็นสิ่งที่ดีๆ
กับผู้ซื้อและผู้ขาย และทำให้คนซื้อรู้สึกอุ่นใจมากขึ้น คนที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ๆก็อุ่นใจสบายใจมากขึ้น

ออฟไลน์ aksorn

• " ไก่ดีตีขาย ไก่พอใช้ให้ฟรี "
  • *
  • อักษร 08-1804-8754 ( ซุ้มลุงถม )
    • MSN Messenger - am_aksorn@hotmail.com
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 01:50:39 PM »
อยากได้เบอร์คุณนเรศ ใครช่วยอนุเคราะห์หน่อยได้ไหมครับ ผมอักษร  08-1804-8754 ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:41:48 PM »
อยากได้เบอร์คุณนเรศ ใครช่วยอนุเคราะห์หน่อยได้ไหมครับ ผมอักษร  08-1804-8754 ขอบคุณครับ
เบอร์ผมครับ 0804465134