ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า....บ่ายวันนี้......(ไก่ตีตายสายนายพล)  (อ่าน 1422 ครั้ง)

ออฟไลน์ แนบ ว.แนบชัย

• มุ่งมั่นัฒนา เพื่อความก้าวหน้าของสังคม(ไก่ชนไทย) ให้ก้าวไกล..สู่มาตรฐานสากล
  • ที่ปรึกษาเว็ป-ผู้ใหญ่ในเว็ป
  • Hero Member>500
  • ขยับ..ซ้าย..ขยับ.ขวา..รัวแข้ง.แทงลึก
วันนี้ผมมีโอกาศสนทนากับ  ช่างทำไม้ เนื่องจากผมสั่งทำบานประดู  ไม้ประดู่แท้ๆ  คุยไปคุยมาผมเหลียบไปสดุด ทีฝูงไก่ 4-5 ตัวที่กำลังหากินบริเวณบ้าน (กลางทุ่งนา) มีไก่พ่อพันธุ์ตัวหนึ่ง  ทราบภายหลังว่าอายุ  9 ปี  แล้ว  ไก่ตัวนี้มีลักษณะที่สวยงามมาก (ผมจะไม่ลงภาพให้ชม) จนกว่าผมจะเป็นเจ้าของก่อน   เป็นไก่กรด  หางขาว ปาก แข้ง เล็บ (ขาวงาช้าง)  หัวงอก  หัวปีทั้ง 2 ข้างมีแซมขาว
ข้อขา 2 ข้างมีแซมขาว   ที่เด่นมากคือ เกร็ดมังกรครับท่าน   แต่ไม่มีเดือย   ผมต้องใช้วาทศิลป์  อยู่นานพอสมควรที่จะให้เจ้าของเล่าประวัติให้ฟัง
   ในที่สุดก็เสร็จผม  นายช่างหลงคารมณ์ผมจึงเล่าประวัติเจ้ากรดให้ฟัง  แก่บอกว่า  ได้ไก่ตัวนี้ตั้งแต่เป็นลูกเจี๊ยบ มาจากบ้านนักการเมืองชื่ดังของสระแก้ว เพราะเมีย แกเป็นแม่บ้านของบ้านนักการเมืองนั้น   และเล่าต่อว่า พ่อของไก่ตัวนี้  มาจากไก่ที่นำมาตีเดิมพันแพงมากในสมัยนั้น  ตีที่บ่อนแซร์ออ อำเภอวัฒนานคร  (เมื่อ 9 ปีที่แล้ว)   กองปราบได้เข้ามาจับบ่อน  เซียนไก่ทั้งหลายหนีกันกระเจิง  ทั้งคนทั้งไก่ ไปคนละทิศคนละทาง  ในที่สุดไก่ตัวพ่อของเจ้ากรดจึงตกมาอยู่(บ้านหลังดังกล่าว)    ต่อมาเจ้าของไก่ได้ตามหาไก่เหล่าดังของตนเอง  พอทราบว่ามีการนำมาเพาะได้ลูกก็ขอซื้อลูกคืนทั้งหมด  แต่เจ้ากรดตัวนี้เจ้าของนำแอบมาเลียงไว้กลางทุ่งนาจึงรอดพ้นจากการตามล่า   นายช่างเล่าว่าสมัยเจ้ากรดหนุ่มๆ  นั้นตีไก่ตายมา แล้ว 3 ตัว (จากการปล้ำกัน)  เซี่ยนไก่มาขอซื้อแต่แกไม่ขาย    ตลอด 9 ปี ที่ผ่านมา แกได้แม่พันธุ์ไก่เชิง (สายนายพล เนื่องจากนายพลเสียชีวิต) ลูกน้องที่เป็นทหารอากาศนำออกมาให้ จึงได้คู่มาผสมกับเจ้ากรด    ตลอด 9 ปี ที่ผ่านมา  เจ้ากรดตัวนี้ ให้ลูกตัวผู้น้อยมาก  บางครอกให้ตัวเดียว (ลูกโทน)  แกขายบ้างถูกขโมยบ้าง ลูกตัวผู้ยังไม่มีตัวไหนเหมือนพ่อสักตัวเลย   ขณะกำลังสนทนากันนั้น  ได้ยินเสียงไก่ร้อง จึงหันกลับไป  จึงพบว่ามีไก่หนุ่มตัวหนึ่งนอนแน่นิ่ง  อีกตัวยยืนโก่งคอขัน   เจ้าของรีบพูดอย่างอารมณ์เสียว่า  อย่างนี้แหละ ไก่สายนี้ มันตีลำเดียวตาย  ตัวนี้เป็นลูกโทนของเจ้ากรด  ที่มีอยู่ตัวเดียว    มันตีไก่ตายมา 2ตัว แล้ว   ผมตาลูกวาว   จ้องมองไปที่ไก่หนุ่มตัวนั้น  จึงเอ่ยปากของจับดู   ดูแล้ว  บอกคำเดียวว่าชอบ  ....อยากได้.
..(แต่มีตำหนิอยู่อย่างเดียว คือ  หางคด)

• มุ่งมั่นัฒนา เพื่อความก้าวหน้าของสังคม(ไก่ชนไทย) ให้ก้าวไกล..สู่มาตรฐานสากล
  • ขยับ..ซ้าย..ขยับ.ขวา..รัวแข้ง.แทงลึก
Re: เรื่องเล่า....บ่ายวันนี้......(ไก่ตีตายสายนายพล)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:35:59 PM »
สรุปว่า  .....จะเป็นเจ้าของ ( แต่ยังไม่มั่นใจว่า  ไก่หางคต  จะเป็นไก่เก่งได้หรือไม่)

ท่านใดมีข้อมูล.....ช่วยบอกที  ครับ

ออฟไลน์ นัย พิบูล

• ตราดสีสา พม่าเบอร์แข้ง (ไก่เก่งมีไว้ขาย ไก่พอใช้เก็บไว้ตีเอง)
  • ไก่แกลบ ไก่นวม ไก่เข่ง จะพัฒนาให้เก่งเป็นไก่ตี
Re: เรื่องเล่า....บ่ายวันนี้......(ไก่ตีตายสายนายพล)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:44:53 PM »
มันไม่ได้เอาหางตีครับป๋า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:46:30 PM »
ถามจริงๆ  นะ  น้องนัย  อยากเอาไปลองดูไหม  เดี่๋ยวผมจัดให้ 

ออฟไลน์ นัย พิบูล

• ตราดสีสา พม่าเบอร์แข้ง (ไก่เก่งมีไว้ขาย ไก่พอใช้เก็บไว้ตีเอง)
  • ไก่แกลบ ไก่นวม ไก่เข่ง จะพัฒนาให้เก่งเป็นไก่ตี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:50:36 PM »
ถามจริงๆ  นะ  น้องนัย  อยากเอาไปลองดูไหม  เดี่๋ยวผมจัดให้
จัดมาเลยป๋า ผมแต่งให้เอง รอชมคลิปโลด

ออฟไลน์ สอยดาว

• ไก่อ่อน...สอนขัน
  • 089-2521270
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:56:33 PM »
จัดมาเลยป๋า ผมแต่งให้เอง รอชมคลิปโลด
สนับสนุนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:58:35 PM »

เอาอย่างนี้     มีทางเลือก 2 ทาง 
1 . หาไก่มาเช็คเลย  กรณีนี้  ถ้าผ่านคงให้แกมากหน่อย
2. ไม่ต้องเช็ค  จ่ายตังต์เลย ไปวัดดวงข้างหน้า  กรณีนี้จ่ายน้อยหน่อย
    แต่ดูแล้ว   เช็คสายแล้ว  น่าสนใจ ไก่ชนขวบแล้ว  มีลักษณะเด่นที่ตอ พองาม ไม่ยาวมาก  ดิ่งลงหาก้อย หน้าตาฉลาดมากๆ   มีลักษณะเด่นไปทางแม่ (เหล่านายพลเชิงโราณ)

ออฟไลน์ บาทาไร้เงา

• ไก่ชนมันเป็นวัฎจักร..ไม่มีซุ้มไหนหรือสายพันธุ์ไหนเป็นแชมป์ตลอดกาลหรอกท่าน......ปลงๆซะบ้าง
  • ผู้กลัวเมีย-มีตัวตนชัดเจน
  • อ๊อด 081-6168677(ป๋าดัน..ขั้นเทพ)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:48:16 AM »
จัดมาให้หน่อยคับ..ป๋าแนบ :D :D :D :D :D

เดี๋ยวผมขอลองแต่งให้เอง. :) :) :) :)..ไหนๆก็เป็นป๋าดัน...ขั้นเทพแล้ว...ไม่ยอมให้เสียชื่อแน่ๆคับ :P :P :P :P

ออฟไลน์ Noo ต.บ้านเเลง

• ชนทุกที่ ตีทุกซุ้ม สู้ทุกราคา
  • Tel. 089-8999244 / 084-8708227
    • ICQ Messenger - 898999244
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:33:55 AM »
ไก่ใช้ตอตีนะป๋า ส่งมาจันท์ก็ได้ มีคนเลี้ยง อิๆๆ

ออฟไลน์ noommukdaharn

• ไก่ชน คือสื่อกลางเพื่อสร้างมิตรภาพ
  • โพสแล้ว 250-500 กระทู้
  • เราจะสร้างสรรค์สังคมไก่ชน เพื่อคนรุ่นต่อ ๆ ไป
    • MSN Messenger - Noommukdaharn@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:44:04 AM »
บ่เซื่อ ถ่ายคลิปมาให้เบิ่งนำแหน่ จั๋งสิเซื่อ ฮา ๆๆๆ
ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกวิธีที่ 2 หาไก่ไปเช็ค จะได้เห็นแข้งเห็นเชิงด้วย (ผมจะหาไก่ถอด ไก่ที่ตีไก่เชิงได้ ไปตีเอาไก่ ฮา ๆๆๆ ชั่วร้ายมาก)
ถ้าตีไก่ที่เราเอาไปเช็ค แสดงว่าแจ๋วเลยทีเดียว

***จะได้เช็คเหลี่ยมด้วย หาช่องตีไก่หรือเปล่า เพราะถ้าไก่มีดีที่แข้ง แต่ไม่ได้ตีเขาสักที แข้งนั้นก็ไม่มีความหมายครับ

ออฟไลน์ แชมป์วาริชฯ

• บทพิสูจน์ในสนามชน
  • เพื่อมิตรภาพและความจริงใจ
    • MSN Messenger - vanchamp2549@windowslive.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:50:53 AM »
ถ้าประเภทลำเดียวตาย ไม่ว่าเชิงไหนก็คงไม่สำคัญครับพี่แนบ ถ้าค่าสินสอดไม่แพงก็น่าลองครับผม

ออนไลน์ เอสเมืองพล

• 084-9544998 หน้าที่ของเราอย่าให้เป็นภาระของผู้อื่น
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • เอสเมืองพล,กลุ่มเพาะและพัฒนาพันธุ์ไก่ชนคนบ้านๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:54:38 AM »
อยากเห็นครับอยากเห็น

ออฟไลน์ เวียงแก้วฟาร์ม

• สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ แต่วีรบุรุษก็ไม่เคยขาดสุรา
  • ผู้ขายที่มีตัวตนชัดเจน(สนับสนุนเว็ปปีละ300บาท)
    • MSN Messenger - keaokamma@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:00:26 PM »
สนับสนุนให้วัดดวงครับ

ออฟไลน์ พิทักษ์ ระยอง

• โทร.0861568733
  • 0861568733
    • MSN Messenger - faro@windowslive.com
    • kaichon.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:14:21 PM »
มาดูไก่หางคตดีกันครับผมเคยส่งไปให้ลูกค้าท่านนึง เขาบอกว่าหางคตผมเลยให้ส่งกลับแล้วผมก็ทำตัวออกชน ดูลีลาการตีของมัน ตัวสีสา นานมาแล้วครับ

สาหางคต
<a href="http://www.youtube.com/v/PcRZj4sBfIE" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/PcRZj4sBfIE</a>

คลิปสาหางคต 2
<a href="http://www.youtube.com/v/y3x-uM41TE4" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/y3x-uM41TE4</a>

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:54:54 PM »
ไก่ใช้ตอตีนะป๋า ส่งมาจันท์ก็ได้ มีคนเลี้ยง อิๆๆ

ผมตัดสินใจแล้ว  วันเสาร์นี้จะไปสู่ขอ แล้วจะส่งไก่จันทร์  ตามคำเรียกร้อง ครับ  เลือกแบบวัดวงไปเลย

ออนไลน์ ค.ว.ย./ควายวายุ

• วิชา อุ้ยหา/ ควายชมพู tel.0895493214
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • ทหารไทย 304 2 49466 0
    • AOL Instant Messenger - ราศรีธนู
    • Yahoo Instant Messenger - ราศรีธนู
    • wicha_haha@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:38:42 PM »
ตรีนไม่คตก็ใช้ได้ละครับพี่แนบ :D :D :D

ออนไลน์ ทำมะนูน ซุ้ม.ลำบากจัง

• เล่นแล้วอย่ามีเรื่อง ถ้าจะมีเรื่องอย่าเล่น 0890916264ทิว
  • tammanoon2009@hotmail.co.th
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:21:21 AM »
ของดีเลยแหละครับพี่แนบผมเข้ามาอ่านช้าไปไม่งั้นบูชาแน่นอนครับเรื่องจิตใจผมมองว่าอยู่ที่ต้นสายครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:45:59 AM »
ของดีเลยแหละครับพี่แนบผมเข้ามาอ่านช้าไปไม่งั้นบูชาแน่นอนครับเรื่องจิตใจผมมองว่าอยู่ที่ต้นสายครับ
  เล่นสนุกๆแค่นั้นเอง  ไม่ได้จริงจังอะไรมาก   จนกว่าจะทำการพิสูจน์ให้เห้นก่อน  ยังไงคงส่งไปที่จันทร์  ให้เจ้านัย ช่วยเจียรนัยต่อ.....ว่าแต่ว่ามันจะฝ่าดงแข็ง  ....ด่านแรกนี้ไปได้หรือเปล่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:25:34 AM โดย แนบ »

ออนไลน์ ทำมะนูน ซุ้ม.ลำบากจัง

• เล่นแล้วอย่ามีเรื่อง ถ้าจะมีเรื่องอย่าเล่น 0890916264ทิว
  • tammanoon2009@hotmail.co.th
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:56:28 PM »
  เล่นสนุกๆแค่นั้นเอง  ไม่ได้จริงจังอะไรมาก   จนกว่าจะทำการพิสูจน์ให้เห้นก่อน  ยังไงคงส่งไปที่จันทร์  ให้เจ้านัย ช่วยเจียรนัยต่อ.....ว่าแต่ว่ามันจะฝ่าดงแข็ง  ....ด่านแรกนี้ไปได้หรือเปล่
ครับอ้ายแนบ

ออนไลน์ อ.ดวงดี

• ชีวิตมีวันสิ้น คนไม่มีวันพอ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:57:51 AM »

ผมตัดสินใจแล้ว  วันเสาร์นี้จะไปสู่ขอ แล้วจะส่งไก่จันทร์  ตามคำเรียกร้อง ครับ  เลือกแบบวัดวงไปเลย
จัดปาย