ผู้เขียน หัวข้อ: ............ตำรา ไก่ชนสายพันธุ์หูกวง/ง่อนคอล่อน/ไก่อัปมงคล.........อั๊ฟข้อมูล.........  (อ่าน 5514 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^_^ ฟาร์ม/ควายชมพู

• วิชา อุ้ยหา/ ควายชมพู tel.0895493214
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • Hero Member>500
  • ทหารไทย 304 2 49466 0
    • AOL Instant Messenger - ราศรีธนู
    • Yahoo Instant Messenger - ราศรีธนู
    • wicha_haha@hotmail.com
พ่อผมสอนผมมา  และผมก็เคยเลี้ยงชน  แพ้  ได้ตังรวยๆๆๆๆๆๆ  แต่เกือบจะโดนตรีนชาวบ้านครับ..

ลักษณะตำราไก่ดู่เม็ดมะขามครับ..เข้าใจกันเอาเองนะครับ......ผมจะพูดในสิ่งที่แตกต่างดีกว่า.

ไก่หูกวง   แตกต่างจาก   ไก่ประดู่หางดำ     ดังนี้ครับ.

หูไม่มีขน  ขนสร้อยคอ หลัง เล็กแข็ง  ก้านปีกดีเเข็งยาว แต่ขนอ่อนที่ก้านขนแคบสั้น  บางที มองเห็นเป็นเหมือนปีกโหว่    แข้งกลมเล็ก  เดือยไม่มี เดือยเรียบแข้ง  เกล็ดแข้งเกล็ดงูสิงเล็กๆเหมือนเกล็ดงูสิง  ไม่งงนะครับ...หางยาวแข็ง  ปลายขนหางเล็กแหลม ถึงกับสนเข็มได้เลยละครับ ที่มาคำว่า  หางสนเข็ม  ถ้าเก่งละก็ เก่งขั้นเทพเลยละ  แต่ถอดใจง่ายมากๆครับ  ใจไม่ดี.

รูปไม่มีครับ  หากใครเคยผ่านตา น่าจะนึกออกนะครับ  ใครมีไก่แบบนี้อยู่  เอารูปมาดูกันครับ  หรือสงสัยก็เอามาดูครับ  เรื่องใจ  ก็ดูเป็นตัวๆไปครับ  แต่ส่วนใหญ่ที่เห็น  ชนะ จะชนะไวมากม้วนเดียวจบ  แต่ออกก็ออกเฉยๆเลยนะ...เป็นทานครับ.....สายพันธุ์ดั้งเดิม  จะเป็นตามที่ผมกล่าวมาค่อนข้างมากครับ.......หรือ  ใครมีตำรา ไก่ชนสายพันธุ์หูกวง ก็เอามากล่าวเป็นทานกันครับ.....สืบทอดตำรามาต่างกันครับ.....ลืม  หูที่เป็นฝีดาษจากยุงกัด  นั่นอีกเรื่องนึงนะครับ  ไม่เกี่ยวกับไก่หูกวงหางสนเข็มครับ

ง่อนคอล่อน  หรือ ง่อนหลวงแจก  หรือ  หัวจุกผูกไท้.จะพูดถึงเลือดร้อยนะครับ(ผสมแล้วอาจเล่นได้มั้ง)...

ตอนเล็ก  โคตรน่ารักเลยละ  เหมือนนกกะจอกเทศย่อส่วนเลย  หัวฟูๆตัวฟูๆ  แต่คอไม่มีขนแต่ออกไข่.  คอจะไม่มีขุมขนครับ  เหนียงยาน หัวจุก  หน้ากะเพาะมีขนอีก1.จุก(ผูกไท้).......พิเศษที่คอครับ   คอล่อน  หมายถึง  เป็นหนังบางๆเหมือนกับว่าเป็นเหมือนแผลไก่หัวแตก  หรือ  ท่านเคยเห็น ไก่ตัวเมียที่โดนจิกดึงหนังหัวฉีกนั่นแหละครับ(รูปน่าจะมี)   หนังจะยับๆหน่อยครับ  ขนอ่อน หางน้อยสร้อยไม่มีอีกต่างหาก.....ที่เจอมาและเลี้ยงเองด้วยครับ.......พวกนี้ที่ผมเลี้ยง  โคตรแทงๆๆๆๆๆๆๆๆ   แต่โดนบ้างทำหน้าเหวอๆ  วิ่งแมร่งเฉยๆ.จบ   

มาดู ตัวสุดท้าย  พิเศษสุดๆๆๆๆๆ...............ไก่หอน................งงมั้ยละท่านทั้งหลาย.........

อันนี้  มีทุกๆสายพันธุ์   แต่ 1.ในร้อยหรือในพัน  ก็ไม่รู้  แต่สังเกตดีๆนะครั้บ   ต้องมีเซ้นหน่อยนะ...สัมผัสที่6.ดีๆหน่อย...

วันนึง  ผมกับพ่อ  ชอบไก่ตัวนึง  มากๆๆๆๆๆๆ   ซื้อเลย  ไม่เห็นไรเลย  1000.บาท  สวยงามครับ  เหลืองอ่อนหางขาว.   ทำตัว เอาไปวางครั้งแรก2.ตัวผัส  สลบทุกตัว.....จนแล้วจนรอด  5..6..ตัว  มันน็อคเค้าหมดทุกตัว............หางานเลยครับ  บ่อนป่า....................ได้เปรียบอีกครับพี่น้อง  ได้แบบล้นๆ   เสียปลายตอ1รอบเอง  สูงยาวเขย่าใหญ่............เดินตีตัวเดียวครับ  ไล่เก็บทุกราคาที่เก็บได้......อัน2.โดนโต้บ้าง  อ้าวๆๆๆๆ  ลงมัดไม่ทะลุ.  แต่ยังเป็นต่อ     อัน4.อันสุดท้าย   สูสีครับ  แต่ยังเป็นต่อ  เค้าหัวบวมกว่าเรา  เหลือ5.นาที    เหมอเลิกๆ  ผมวางผ้าขอบสังเวียน  เดินไปินน้ำ          เฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..................ไรวะงง  คู่ชนเสียงแมร่งดังจัง................หันไปดู  ตายๆๆๆๆๆ  พ่อกู  โดนต่อแถว   บ่อนป่าครับ  โดนเกือบๆหมื่น....................

กลับบ้าน...........พ่อบอก  หนึ่งๆๆๆๆ มึงรีบเชือดต้มเลย........ชิบหาย  ไก่หอน  ไก่จังไร  พ่อว่าจะไม่พูดเเล้วนะ.............งงครับเปนไงพ่อ  มันหอน...ปู่เคยบอกพ่อแล้ว  แบบนี้  ห้ามเลี้ยง......หนึ่งก็คิดว่ามันเป็นไรพ่อ  ได้ยินอยู่ครับ(กรรม  นอนฟังเสียงคิดว่าพิเศษดี).....มันตายเดี๋ยวนั้นเลยครับ..ผมเชือด..

ลักษณะปกติ    ถ้าไก่เห็นสตรู หรือนก หรือ มันสงสัยอะไรที่อยู่สูงกว่าหัวมัน..........มันจะชูคอ แล้วร้อง ออๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆยาวๆอี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆยาวๆ  หรือๆๆๆลากเสียงยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแต่ชูคอหรือ  มองหาสิ่งใดสิ่งหนึ่ง........เดี๋ยวก็หยุดเอง.........นี่คือปกติ

หอนจังไร...............นอนในมุ้ง  มันก็ลากเสียง   ยืนเฉยๆ  ก็ลากเสียง   ดูเหมือนปกติ  ปากก็ไม่อ้า  แต่มีเสียงรอดออกมา ออๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..อีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เบามากๆครับ  เสียงจะเนีนยนนนนนนนนนนนนลึกๆ  นอนเอาหัวซุกปีก  ก็มีเสียง.....ไม่ใช่ตลอดเวลานะ  แต่มันก็ไม่บอ่ย  เราถึงต้อง  มีเซ้นหน่อยครับ..ตอนที่มันหอน   ตัวอื่นๆที่ขังข้างๆ  ก็ไม่มีท่าทีตกอกตกใจไรเลยครับ.จบ

หางน้อยสร้อยสั้น..................อันนี้  อธิบายยากครับ  ไม่ใช่ง่อน   ไม่ใช่ไก่เยีย.........จับนี่   หมือนยังกับไก่ไม่มีขนเลยละ......ใครเห็นในสนาม  ก็ลองๆเล่นดูครับ...........ไปแมร่งก็ไปเฉยๆนี่แหละครับ.....เก่งละก็เก่งจัดโคตรๆ..............

ทั้งหมดนี้  ผมเจอกับตัวเอง+ตำราปู่ย่าตายายครับ.

ควายชมพู  .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 09:21:09 AM โดย ค ว า ย ช ม พ ู »

• วิชา อุ้ยหา/ ควายชมพู tel.0895493214
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
    • AOL Instant Messenger - ราศรีธนู
    • Yahoo Instant Messenger - ราศรีธนู
Re: ...............................ตำรา ไก่ชนสายพันธุ์หูกวง..........................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:13:20 PM »
รูป  เดี๋ยวจะพยายามหามาให้ดูนะครับ.............เป็นสายพันธุ์ขนละเอียดๆครับ...

ออฟไลน์ ป๋ารุต

• ป่าก๋อยอยู่ในหัวใจ ไก่ไทยอยู่ในสายเลือด
  • ป่าก๋อยอยู่ในหัวใจ ไก่ไทยอยู่ในสายเลือด
Re: ...............................ตำรา ไก่ชนสายพันธุ์หูกวง..........................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:22:40 PM »
                                                                                      :D

.... หูกวงหนึ่งข้าง  หางเบี้ยว  น่าจะเกิดจากฝีดาษ ไม่ใช่สายพันธุ์  ส่วนเกล็ดแข้งเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ทำนายทายทัก  เพราะตั้งแต่เกิดมาเป็นไก่ตัวนี้ยังไม่เคยจับดูเลยครับ .....

ออฟไลน์ หนุ่มไผ่ล้อม

• สมาชิกเก่าโพส<100 กระทู้
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:26:51 PM »
เคยซื้อมาอยู่ตัวหนึ่งครับ เข้าตำราของพี่เป๊ะเลยครับ ตอนซื้อมาผมไม่เชื่อตำราครับ มันเก่งมากครับ
ประเภทตีนเร็ว คมมากๆ แต่ขอโทษครับ มันรีบตี แล้วก็รีบไปครับ แบบรวยไม่รู้ตัวครับ แต่ไม่ดีครับ
กลัวโดนสหบาทาครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:41:25 PM »
                                                                                      :D

.... หูกวงหนึ่งข้าง  หางเบี้ยว  น่าจะเกิดจากฝีดาษ ไม่ใช่สายพันธุ์  ส่วนเกล็ดแข้งเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ทำนายทายทัก  เพราะตั้งแต่เกิดมาเป็นไก่ตัวนี้ยังไม่เคยจับดูเลยครับ .....

หูกวงแบบนี้ดีครับ หูจะดีหน่อย เราสั่งมันให้เป็นต่อ  แล้วออกตัว   สั่งอีกที   รับ(ตรีน)เต็มที่....555555..........

เคยซื้อมาอยู่ตัวหนึ่งครับ เข้าตำราของพี่เป๊ะเลยครับ ตอนซื้อมาผมไม่เชื่อตำราครับ มันเก่งมากครับ
ประเภทxxxเร็ว คมมากๆ แต่ขอโทษครับ มันรีบตี แล้วก็รีบไปครับ แบบรวยไม่รู้ตัวครับ แต่ไม่ดีครับ
กลัวโดนสหบาทาครับ

555....โดนละ1.คน....ตำรา ยังใช้ได้ครับ.

ออฟไลน์ Attapone01

• สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:31:38 PM »
หูกวงกับไก่ตะเพา คืออย่างเดียวกันป่าวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:52:23 PM »
หูกวงกับไก่ตะเพา คืออย่างเดียวกันป่าวครับ

ไม่ใช่ครับ ไก่ชนครับ  แต่ลักษณะ  ที่ต่างครับ.

ออนไลน์ นุ-เมืองกาญจน์

• .... เน้นตีจริง-ชนบ่อนได้ tel.088-4527839
  • 37005003
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:57:03 AM »
กรูจะเอาแบบหูตึง หูหนวก ตาไม่บอดนะไก่นะ   ...............แต่แม่ยายเอาแบบ หูหนวก ใบ้ จะดีกว่า เหอะๆๆๆๆ    หรือเราเป็นเองเลยดีกว่ามั้ง555555

ออฟไลน์ boy123456

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:20:49 AM »
แต่ก่อนผมก้อมีครับ ชนะหลายเที่ยวครับ แต่ข้อเสียคือ ปีกว้างปีกสองตอนครับ ตอไม่มี ขนน้อย แต่เนื้อหนังดี แต่ก่อนเพาะไว้เยอะแต่ช่วงหลังๆ เอาไปตี หลายอันจะเสียเปรียบตรงที่ไม่มีตอ นานเข้าจะตีเขาไม่อยู่ก้อเลยไม่ได้เพาะครับ แต่ช่วงนี้จะหายากครับไม่เคยเห็นเลย

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:41:24 AM »
รูป  เดี๋ยวจะพยายามหามาให้ดูนะครับ.............เป็นสายพันธุ์ขนละเอียดๆครับ...

รวมทั้งไก่ขนน้อยสร้อยสั้นด้วยนะครับพี่ แบบประเภทสร้อยคอสั้น สร้อยหลังสั้น แต่ไม่ใช่แบบไก่ไซ่ง่อนนะครับ
เคยรวยในบ่อนบ่อยๆเลยครับไก่ประเภทนี้มันนึกจะไปมันก็ไปครับ ขนาดเป็นต่อ 20-1 มันก็ยังหนีง่ายๆครับ
จำไก่ประเภทนี้ไว้ให้ดีครับ ถ้าเจอในบ่อนอาจทำให้เรารวยไม่รู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ ชัช ไรเฟิล

• ความสำเร็จเกิดจากการลงมือทำ ไม่ใช่ คำอธิฐาน
ผมเคยมีตัวนึง ตามที่พี่วิชาพูดไว้เป๊ะ

ตีลำใหญ่  มีหัก มีชักตลอด หักแบบนอนเลย  คู่ต่อสู้ แหกปากร้อง แต่มันเลือกตัวสู้ ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:27:51 AM »
กรูจะเอาแบบหูตึง หูหนวก ตาไม่บอดนะไก่นะ   ...............แต่แม่ยายเอาแบบ หูหนวก ใบ้ จะดีกว่า เหอะๆๆๆๆ    หรือเราเป็นเองเลยดีกว่ามั้ง555555

55555555555"

แต่ก่อนผมก้อมีครับ ชนะหลายเที่ยวครับ แต่ข้อเสียคือ ปีกว้างปีกสองตอนครับ ตอไม่มี ขนน้อย แต่เนื้อหนังดี แต่ก่อนเพาะไว้เยอะแต่ช่วงหลังๆ เอาไปตี หลายอันจะเสียเปรียบตรงที่ไม่มีตอ นานเข้าจะตีเขาไม่อยู่ก้อเลยไม่ได้เพาะครับ แต่ช่วงนี้จะหายากครับไม่เคยเห็นเลย

หายากแล้วครับ  สายพันธุ์ดั้งเดิม....

รวมทั้งไก่ขนน้อยสร้อยสั้นด้วยนะครับพี่ แบบประเภทสร้อยคอสั้น สร้อยหลังสั้น แต่ไม่ใช่แบบไก่ไซ่ง่อนนะครับ
เคยรวยในบ่อนบ่อยๆเลยครับไก่ประเภทนี้มันนึกจะไปมันก็ไปครับ ขนาดเป็นต่อ 20-1 มันก็ยังหนีง่ายๆครับ
จำไก่ประเภทนี้ไว้ให้ดีครับ ถ้าเจอในบ่อนอาจทำให้เรารวยไม่รู้เรื่องครับ

ไอ้นี่ก็แสบ  ไปแมร่งเฉยๆซะงั้น....เก่งก็โคตรๆแต่ใจหิหมู....

ผมเคยมีตัวนึง ตามที่พี่วิชาพูดไว้เป๊ะ

ตีลำใหญ่  มีหัก มีชักตลอด หักแบบนอนเลย  คู่ต่อสู้ แหกปากร้อง แต่มันเลือกตัวสู้ ครับ

มันก็งี้แหละพวกนี้ครับ......มีอันต้องปวดหัวกวนตรีนตลอดๆ  พอเอาจริงๆ  บรรไลง่ายๆครับ...

ออนไลน์ แชมป์วาริชฯ

• บทพิสูจน์ในสนามชน
  • เพื่อมิตรภาพและความจริงใจ
    • MSN Messenger - vanchamp2549@windowslive.com
เคยเจออีกประเภทหนึ่งครับ หงอนรูครับ แม่น เร็ว แรง ตีเดิมพันสามร้อยสุดยอดครับ คุ่ต่อสู้ไม่ได้หายใจ อันเดียวจบครับ แต่ไปตีเงินพันเงินหมื่นละสิครับ...อาเหอะ ๆๆๆ  ....คิวยาวเหมือนกัน....แต่พวกนี้ยกเว้นหงอนรูทะลุเพดานครับ เีรียกหงอนโปร่งฟ้า...อันนี้สุดยอดไก่ครับ

เคยเจออีกประเภทหนึ่งครับ หงอนรูครับ แม่น เร็ว แรง ตีเดิมพันสามร้อยสุดยอดครับ คุ่ต่อสู้ไม่ได้หายใจ อันเดียวจบครับ แต่ไปตีเงินพันเงินหมื่นละสิครับ...อาเหอะ ๆๆๆ  ....คิวยาวเหมือนกัน....แต่พวกนี้ยกเว้นหงอนรูทะลุเพดานครับ เีรียกหงอนโปร่งฟ้า...อันนี้สุดยอดไก่ครับ

ประมาณนี้ครับพี่แชมป์   ที่เก่งก็เก่งจัดๆครับ.

รูป2.รูปนี้ครับ  จุกผูกไท้ครับ  ง่อน  ที่บางคนเข้าใจผิดครับ.

• **

ประมาณนี้ครับพี่แชมป์   ที่เก่งก็เก่งจัดๆครับ.

รูป2.รูปนี้ครับ  จุกผูกไท้ครับ  ง่อน  ที่บางคนเข้าใจผิดครับ.

ไอ้พวกไก่จุกผูกไท้นี่มันต้อง เอาไปตีกับไอ้หม้อ หรือไม่ก็ไอ้กระทะถึงจะดีครับ

ออฟไลน์ PJ Tawan (JAK)

• ไก่ชน (0871024226)
  • โพสแล้ว 100-250 กระทู้
สวัสดีครับ ผมจักษ์ อยุธยาครับ พี่วิชาผมมีประสบการณ์ครับเมื่อประมาณ 10 ปีแล้วมั้งครับ เรื่องไก่ง่อนคอล่อนน่ะครับ ผมเรียกง่อนโก๊ะ แถวบ้านบางคนก็เรียกง่อนลาวครับ ครั้งนึงตามพี่ชายไปเอามาเจ้าของเป็นเพื่อนพี่ชายครับ เขาหวงตัวผู้ครับเขาว่าพ่อมันชนะหลายเที่ยว เขาเลยให้ลูกตัวเมียมา คอล่อนเหมือนพ่อมันเลย แต่เหล่าเขาคอล่อนแข้งพันลำไม่มีเดือยนะครับ เอามาเลี้ยงหลายเดือนจนโตก็เลยมอมหน้าเตะกับแม่ไก่ดูครับ ตีไวมากลำโตด้วยครับ ตีกันได้ไม่นาน มันตีแม่ไก่กระเดือกขาดตายเลยครับ เซ็งเลยครับแม่ไก่ตัวหลักซะด้วยงานเข้าเลยครับ ก็เลยโดนสวดตามระเบียบครับ หลังจากนั้นก็ปล่อยทำแม่ไก่ มันก็ตีไก่ตัวอื่นวิ่งอยู่เรื่อยๆนะครับ พอได้ลูกกำลังโตก็โรคลงครับ หมดบ้านเลยเสียดายมากครับ เหล่าเก่ามันก็โรคลงหมดเหมือนกันครับ และอีกหลายปีผมก็หาซื้อตัวผู้หนุ่มๆมาครับ ตีดีมากชั้นเชิงสองปีกสองคอเลยครับ ช่วงนั้นไก่เชิงดังครับ แต่มันประเภทพระเอกเจ็บไม่ได้ครับ ข้าตีเองได้ตัวเดียว เองห้ามตีข้า ถ้าเองตีข้า ข้าวิ่ง ผลสุดท้ายให้เขาฟรีเลยครับ เอาไปปล่อยที่กว้างๆ หม้อใหญ่เลยครับ ผมก็เลยได้ข้อคิดว่า ไก่มีดีทุกสายพันธุ์ อยู่ที่เราจะเจอของแท้ๆหรือเปล่าครับ :D :D :D ขอโทษทีครับเล่าซะยาวเลยประสบการณ์ตรงน่ะครับ

ออฟไลน์ อุ้ม ซุ้มส.บุญช่วย

• เคยเลี้ยงเคยตีเคยซื้อเคยขายเข้าใจความรู้สึกทุกคน
มีอีกอย่างครับแข้งงู

ออนไลน์ ศ สั้นๆ

• เลี้ยงทุกสายพันธุ์ ที่สำคัญตีคู่ต่อสู้วิ่งหนีพอ
  • ดินแดนมะขามหวาน
    • ICQ Messenger - 18
    • MSN Messenger - sirisak_maha@hotmail.com
 :D พูดถึงตำราโบราณและคนแก่(ผู้เฒ่า) เกี่ยวกับไก่ชนผมเชื่อครับ ทุกวันนี้ผมยังเอาตำราและคำบอกเล่าผู้เฒ่ามาจับไก่อยู่ครับ
เพราะมันมีประสบการณ์มาแล้วไม่ว่าจะเป็นไก่เดือยคุดแข้งงูหูกลวง, หางน้อยสร้อยสั้นขยันตีแต่หนีเร็ว,เกล็ดขัดหน้าแข็งข้างเดียว,
แต่ที่แถวบ้านผมถ้าไก่ตัวไหนมันหอนแม้แต่.ข..สระอี..ไม้โท..เขาก็ไม่ให้เอาเข้าร่มชายคาบ้านครับท่านวิชา... จัญไรครับ;D

ออฟไลน์ anusorn2527

• เพาะ เลี้ยง ชน พม่า100 ก๋อย100 และลูกผสม เน้นที่เบอร์แข้งเท่านั้น
  • ผู้ขายที่มีตัวตนชัดเจน(สนับสนุนเว็ปปีละ300บาท)
  • 1419900023981
1 lile คับผม

ออฟไลน์ ลูกครู

ไก่หงอนรูล่ะครับช่วยวิจารย์หน่อย พี่วิชา

สวัสดีครับ ผมจักษ์ อยุธยาครับ พี่วิชาผมมีประสบการณ์ครับเมื่อประมาณ 10 ปีแล้วมั้งครับ เรื่องไก่ง่อนคอล่อนน่ะครับ ผมเรียกง่อนโก๊ะ แถวบ้านบางคนก็เรียกง่อนลาวครับ ครั้งนึงตามพี่ชายไปเอามาเจ้าของเป็นเพื่อนพี่ชายครับ เขาหวงตัวผู้ครับเขาว่าพ่อมันชนะหลายเที่ยว เขาเลยให้ลูกตัวเมียมา คอล่อนเหมือนพ่อมันเลย แต่เหล่าเขาคอล่อนแข้งพันลำไม่มีเดือยนะครับ เอามาเลี้ยงหลายเดือนจนโตก็เลยมอมหน้าเตะกับแม่ไก่ดูครับ ตีไวมากลำโตด้วยครับ ตีกันได้ไม่นาน มันตีแม่ไก่กระเดือกขาดตายเลยครับ เซ็งเลยครับแม่ไก่ตัวหลักซะด้วยงานเข้าเลยครับ ก็เลยโดนสวดตามระเบียบครับ หลังจากนั้นก็ปล่อยทำแม่ไก่ มันก็ตีไก่ตัวอื่นวิ่งอยู่เรื่อยๆนะครับ พอได้ลูกกำลังโตก็โรคลงครับ หมดบ้านเลยเสียดายมากครับ เหล่าเก่ามันก็โรคลงหมดเหมือนกันครับ และอีกหลายปีผมก็หาซื้อตัวผู้หนุ่มๆมาครับ ตีดีมากชั้นเชิงสองปีกสองคอเลยครับ ช่วงนั้นไก่เชิงดังครับ แต่มันประเภทพระเอกเจ็บไม่ได้ครับ ข้าตีเองได้ตัวเดียว เองห้ามตีข้า ถ้าเองตีข้า ข้าวิ่ง ผลสุดท้ายให้เขาฟรีเลยครับ เอาไปปล่อยที่กว้างๆ หม้อใหญ่เลยครับ ผมก็เลยได้ข้อคิดว่า ไก่มีดีทุกสายพันธุ์ อยู่ที่เราจะเจอของแท้ๆหรือเปล่าครับ :D :D :D ขอโทษทีครับเล่าซะยาวเลยประสบการณ์ตรงน่ะครับ

ท่านอาจจะโชคดีน่ะครับ... :D

มีอีกอย่างครับแข้งงู

แข้งพวกนี้  สวยดีนะ  แล้วแต่คนมอง  แปลกๆ   แต่  มันมองแล้ว  ทะแม่งทะแม่งครับ...แข้งงู...พิจารณาอย่างอื่นด้วยครับถึงจะดี  เป็นตัวๆครับ.

:D พูดถึงตำราโบราณและคนแก่(ผู้เฒ่า) เกี่ยวกับไก่ชนผมเชื่อครับ ทุกวันนี้ผมยังเอาตำราและคำบอกเล่าผู้เฒ่ามาจับไก่อยู่ครับ
เพราะมันมีประสบการณ์มาแล้วไม่ว่าจะเป็นไก่เดือยคุดแข้งงูหูกลวง, หางน้อยสร้อยสั้นขยันตีแต่หนีเร็ว,เกล็ดขัดหน้าแข็งข้างเดียว,
แต่ที่แถวบ้านผมถ้าไก่ตัวไหนมันหอนแม้แต่.ข..สระอี..ไม้โท..เขาก็ไม่ให้เอาเข้าร่มชายคาบ้านครับท่านวิชา... จัญไรครับ;D

ใช่ครับ  ศาตร์โบราณ  ทิ้งไม่ได้ครับ.

1 lile คับผม

ขอ12lile :D

ไก่หงอนรูล่ะครับช่วยวิจารย์หน่อย พี่วิชา

ก็ไม่ชอบครับ  แต่  ก็ต้องระวังๆ  ถ้ามันเก่งจริงๆน่ะครับ.. :D :D

ออฟไลน์ The Seng47

• The Crow 3:16
  • เชอะ! จะไม่ใจง่ายเหมือนปีที่แล้วหร็อก.
ของผมตัวนี้พี่ชายเอามาให้บอกว่าพ่อเป็นพม่าง่อนมาจากโขทัยแต่แม่พี่แกเอาไปจากผมเป็นไทย+พม่าง่อน
แต่ดูรูปแล้วมันจะเป็นง่อนหวจุกผูกไทน์รึปล่าวครับ.(ผมก็ยังไม่เห็นตัวจริงนะครับ)

ออฟไลน์ นายตาล

• ผู้ขายที่มีตัวตนชัดเจน(สนับสนุนเว็ปปีละ300บาท)
  • 086-6533696 , 081-2592636
เจอกับไก่ตัวเองมาเหมือนกันครับ ขนน้อยสร้อยสั้นเนี่ย  อัน 2 มันเป็นต่อถึง 25 -  1  มันออกเฉยๆซะงั้นเซงเป็ดเลย T T

ออฟไลน์ โพธิ์ไทรทอง

จาก พม่า+ง่อน  ก็จะกลายเป็น พม่า+คอล่อน = พม่าล่อนครับ

ของผมตัวนี้พี่ชายเอามาให้บอกว่าพ่อเป็นพม่าง่อนมาจากโขทัยแต่แม่พี่แกเอาไปจากผมเป็นไทย+พม่าง่อน
แต่ดูรูปแล้วมันจะเป็นง่อนหวจุกผูกไทน์รึปล่าวครับ.(ผมก็ยังไม่เห็นตัวจริงนะครับ)

ใช่ครับคอล่อน   ก็ลองดูนะครับ  ระวังๆเอาครับ.....ลองลากยาวๆ  หากมันได้ก็ดีไปครับ..............ผมก็เคยเอามาผ่านสายเขิงนะครับ  หลายชั้นอยู่    แต่ก็ไม่ผ่านครับ  สุดท้าย  ก็ต้องลองเป็นตัวๆไปครับ   แต่ให้ระวังมากๆครับ.

เจอกับไก่ตัวเองมาเหมือนกันครับ ขนน้อยสร้อยสั้นเนี่ย  อัน 2 มันเป็นต่อถึง 25 -  1  มันออกเฉยๆซะงั้นเซงเป็ดเลย T T

หางน้อยสร้อยสั้น   ดูยังไงก็ไม่ชอบครับ  ควรแยกให้ออกจากง่อนดีๆนะครับ   แยกให้ดีๆ  อาจพลาดนะครับ.

จาก พม่า+ง่อน  ก็จะกลายเป็น พม่า+คอล่อน = พม่าล่อนครับ

หึๆ............ทำไปได้  เก่งบ่อล่ะครับ..... :D

ออฟไลน์ พิทักษ์ ระยอง

• โทร.0861568733
  • 0861568733
    • MSN Messenger - faro@windowslive.com
    • kaichon.com
ยังมีอีกมากครับตำราโบราณ แต่ที่แน่ พวกขนน้อยสร้อยเขิน เกล็ดงู ผมไม่เอาเลย 

ยังมีอีกมากครับตำราโบราณ แต่ที่แน่ พวกขนน้อยสร้อยเขิน เกล็ดงู ผมไม่เอาเลย

จารทิว  เคยเอาคอล่อนมา..........5555555555............แกฮากลิ้งเลย....

ใช่ครับพี่  ซวยง่ยๆครับ. ;D ;D.

ออฟไลน์ The Seng47

• The Crow 3:16
  • เชอะ! จะไม่ใจง่ายเหมือนปีที่แล้วหร็อก.
ของผมคงเป็นอย่างพี่ว่าชัวร์ครับ.เลี้ยงไก่ได้เห็นแต่รูปครับ. :'(
ถ้าเป็นอย่างพี่วิชาบอกก็จะให้หลานนำไปปล่อยทุ่งครับ.(ดูลักษณะแล้วผมก็ไม่มั่นใจครับ)

ออนไลน์ ทำมะนูน ซุ้ม.ลำบากจัง

• เล่นแล้วอย่ามีเรื่อง ถ้าจะมีเรื่องอย่าเล่น 0890916264ทิว
  • tammanoon2009@hotmail.co.th

จารทิว  เคยเอาคอล่อนมา..........5555555555............แกฮากลิ้งเลย....

ใช่ครับพี่  ซวยง่ยๆครับ. ;D ;D.

ห้าๆ ลาบอย่างแซ่บเลยครับพี่หมู่ฮือๆง่อนขาวจากซีพี เพื่อนก้ไม่เคยเลยเล่นไก่ชนมันเพาะแต่ชวนชมขายเป้นอาชีพพอดีข้างสวนติดกันมีเลี้ยงไก่ไว้ดันไปมีไอ้ง่อนคอล่อนสีขาวเพื่อนโทรมาถามว่าข้างสวนมีไก่อะไรไม่รู้สีขาวคอแดงโร่555ผมได้ยินอย่างนั้นรีบบอกให้เพื่อนไปถามซิว่าไก่อะไรต้นสายเหล่ากอมาจากไหนแหะๆเพื่อนรีบโทรมาด่วนเลยครับว่าป็นง่อนมาจากซีพี พี่จะเอาหรือเปล่าเด๋วจะลงรูปให้ดู555จานทิวบอกให้ไปถามราคาซิว่าขายเท่าไหร่เพื่อนบอกว่าเค้าขายตัวละ700บาท555งั้นไม่ต้องให้เค้าลงรูปหรอก700บาทเองมึงรีบให้เค้าส่งมาให้ด่วนที่สุด555แมร่งจับใส่กล่องเบียร์ช้างมาเปิดออกดูกูจิบ้าตายง่อนพ้อใหญ่เสริฐตั๋วนี555สรุปลาบกิน+เสียหัว+เสียหน้า สมน้ำหน้ากูง่อนร้อยสีขาวซีพี700บาท+ค่าส่งด่วน300บาท มันใส่กล่องเบียร์ช้างมา5555

ออฟไลน์ ภูมิ นครชัยศรี

• 082-5567334
  • **
  • เก่ง สวย อดทน.
รบกวนพี่วิชาลงรูปแข้งงูให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ

แล้วก็ผมมีแม่ไก่อยู่ตัวนึงเพิ่งสังเกตว่าเป็นหงอนรู ให้ลูกหงอนรูมาด้วยตัวนึง จะเอาไว้ทำพันธุ์ต่อดีมั้ยครับ

แล้วหงอนรูกับหงอนบ่อหน่อในนี่เหมือนกันรึป่าวครับ ขอบคุณมากครับพี่

• **
อ่ออย่าลืมไอ้พวกเสื้อเหลือง กางเกงยีนส์ ด้วยนะครับ
แบบสร้อยคอ กับสร้อยหลัง คนละสีกันอะครับระวังให้ดี
สร้อยคอเหลือง สร้อยหลังเขียว ไอ้นี่ตัวดีเลยครับ

ออฟไลน์ birdB_P

• *
สำหรับผมสมัยตอนหนุ่มอ็อดเคยเล่นไก่หูกวง หรือคนแถวอีสานสกลนครนครพนม เรียกไก่แซว..ลักษณะไก่แซว
ส่วนใหญ่จะเป็นสีดู่เลา เหลื่อง พิเศษที่เกร็ดจะเป็นเม็ดเล็กๆไม่เป็นแถวเป็นแนวเต็มแข้งไปหมด เนื้อตัวแข็งมาก เนื้อหนังแดงยังกับง่อนเลย
แบบว่าไม่ต้องเตะก็แข็งตามธรรมชาติทุกตัวเลย ปีกแข็งหางบานแข็ง ที่เล่นเป็นไก่เชิงบน ถ้าลายหัวให้ไก่แซว..ตีบอกเลยครับแผลหมดไม่รับเย็บ
ทั้งที่ตอเม็ดเล็กๆโผล่มาเท่ากับเม็ดข้าวเปลือก..ทุกวันนี้แถวบ้านผมก็ใกล้หมดเลยไม่ค่อยนิยมเลยกันเพราะเดื่อยไม่ส่ง..แต่ผมชอบน่ะครับเราพเป็นไก่ที่เเข็งตาม
ธรรมชาติเลี้ยงง่ายไม่ค่อยตายห่า..ที่สำคัญถ้าเลี้ยงไก่ประเพศนี้ไปตีบ่อนของให้ท่านเต็มปีกไปไก่ซัก3 ตัวเลยยังไงปีกมันจะหักหมดตอนซ่อม100กินบาทครับสายพันธุ์นี้
ส่วนไก่ง่อนกระทิ..หรือง่อนมาเลย์ที่บ้านผมเรียกน่ะ.. ไม่เคยเห็นนำไปตีครับเพราะใจเสาะ ลักษณะหนังหนา หูไม่มีขน ตัวใหญ่กระดูกบาง ตีแผลแม่นดีน่ะ..
เด็กป.5ป.6 ชอบเลี้ยงมาซ่อมเล่นเพราะมันน่ากลัว..ไม่ใช่สายพันธุ์ไก่ชนบ่อนที่เคยเลานไก่มาครับ
..ไก่หอนไม่มีประสบการครับ555

ออฟไลน์ ทะโมน...Club

• 080-087-1567 เอ้/เมืองนนท์
  • เน้นการพัฒนา ทุกสายพันธุ์
ขอบคุณทุกๆ เคล็ดวิชาครับ

ออฟไลน์ อภิชาติ

• 0893886295,0847320800
รบกวนอธิบายเกร็ดงูหน่อยครับ มีรูปยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ จา จามจุรี

• ลีลาพอเอาตัวรอด พิเศษที่เบอร์แข้ง
  • นักรบย่อมไม่เลือกสมรภูมิ
เคยเจอกับตัวเองครับ ไก่หอน(ร้องอ๊อดยาวๆๆก็ไม่รู้ว่าเป็นไร) 2ตัวเลย ตัวแรกแพ้แต่ยังไม่มันใจ มีตัวที่2อีก ไม่เอาแล้วไก่แบบนี้ ยิ่งได้มาอ่านกระทู้ของพี่ ถึงบาวอ้อเลย