หมวดหมู่มิตรภาพ และเรื่องอื่นๆทั่วไป > บอร์ดสำหรับโชว์ไก่ชน-และไก่ออกชนจริง

ก๋อยในใจคุณเป็นอย่างนี้หรือเปล่า

<< < (2/3) > >>

เพชรโพธิ์ทอง:
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบป่าก่อยครับ

เชิงชนดุดัน เข้าเร็ว กัดทุกที่ บ้าตี จิตใจเกินร้อย  (ตีๆอยู่วิ่งหนีจะต้มกินทั้งขนเลย555)

ตอนนี้เพาะไก่ป่าก๋อยกับไก่เชิงครับ ชอบไก่เชิงบุกบดบี้ขยี้ตี (ผมไม่ค่อยชอบไก่พม่าตรงที่ใส่โสร่งเดินช้าครับ555)

rakkai:
ก๋อย มาจาก เหล่าป่าก๋อย เป็นหมู่บ้านหนึ่งใน อ.ป่าซาง จ.ลำพูน เป็นการพัฒนาไก่สายพันธุ์พื้นเมืองเพื่อต่อสู้กับไก่พม่าโดยเฉพาะ

ป่าก๋อย ดังได้ เพราะแอ๊ด คาราบาวเอามาโปรโมท เพราะว่าไก่พม่าถนัดตีกับไก่ไทยที่ปากช้า แต่ป่าก๋อยถูกพัฒนาให้ปากไว ตีตัว ซึ่งพม่าแต่ก่อนโดนตัวไม่ได้เป็นจุดอ่อน

แต่สมัยนี้พม่า และ ป่าก๋อยถูกกระจายไปจากแหล่งเดิม ทำให้มีการพัฒนา และการนำชื่อไปใช้อย่างมากมาย

ป่าก๋อยแท้ ๆ ที่เคยเห็นมา เป็นไก่ที่พอเข้าถึงตัวต้องกัดแล้วตีทันที ไม่เล่นเชิง ตีแรง

ป่าก๋อยสมัยใหม่ มีหลายแบบมาก มีทั้งแข้งหน้านำ ตีหัว เล่นเชิง เพราะทุกอย่างต้องมีการพัฒนา (ทั้งพัฒนาดีขึ้นและทำไม่สำเร็จออกมาแย่กว่าเดิม)

และแต่ละคนก็มีแนวคิดต่างกันไป มีทั้งคนได้ป่าก๋อยจากแหล่งจริง ๆ ไปพัฒนา หรือว่าได้มาจากฟาร์มที่เอากระแสป่าก๋อยมาขาย

ดังนั้น ถ้าอยากเห็นป่าก๋อยจริง ๆ ต้องเข้าไปดูในหมู่บ้านเหล่าป่าก๋อยครับ นั่นแหล่ะ คือไก่เหล่าป่าก๋อยจริง ๆ เพราะมันอยู่ในบ้านเหล่าป่าก๋อย...

สาวกพม่า:
ตัวนี้กัดทั่วร่างเช่นกัน ชนมา 3 ครั้ง  สถานะตอนนี้พ่อพันธุ์อย่างเดียวครับ 
เป็นไก่ป่าก๋อยสายเก่า  ใครดูออกก็ลองเดาดูครับ

ก๋อยง่อน_แปดริ้ว:

--- อ้างจาก: สาวกพม่า ที่ เมษายน 25, 2012, 08:48:51 PM ---ตัวนี้กัดทั่วร่างเช่นกัน ชนมา 3 ครั้ง  สถานะตอนนี้พ่อพันธุ์อย่างเดียวครับ 
เป็นไก่ป่าก๋อยสายเก่า  ใครดูออกก็ลองเดาดูครับ

--- End quote ---
สวยครับพี่ แต่ดูยากครับว่าสายไหน เพราะตอนนี้กระแสไก่ป่าก๋อยกำลังมาแรง ส่วนตัวผมชอบสายเพชรยืนยง และ ส.วิชาญ บ้านโฮ่งครับ 8) 8) 8)

มอญ ไก่ตอนบางบัวทอง:

--- อ้างจาก: สาวกพม่า ที่ เมษายน 25, 2012, 08:48:51 PM ---ตัวนี้กัดทั่วร่างเช่นกัน ชนมา 3 ครั้ง  สถานะตอนนี้พ่อพันธุ์อย่างเดียวครับ 

--- End quote ---
ส่วนตัวผมชอบ แต่จะให้ดูถึงแหล่งที่มาความสามารถยังไม่ถึงอ่ะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version