ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่เจ็บตา รักษายังไงดีครับ  (อ่าน 1148 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiwa2006

• สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
ไก่เจ็บตา รักษายังไงดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:23:40 AM »
อาการดังนี้  ตาข้างขวารู้สึกเปิดกว้างผิดปกติ  มีฝ้าสีขาวขุ่นใส มีน้ำตาไหลตลอด มีกลิ่น แมลงตอม ประมาณ 1 สัปดาห์แล้ว ช่วยด้วยครับ

ออฟไลน์ rakkai

• สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
    • ไก่ชน
Re: ไก่เจ็บตา รักษายังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:24:34 AM »
ผมเคยเอาไก่เจ็บตาไปให้หมอไก่ กุสุมา รักษา เขาใช้คัตเตอร์บัต ไม้ปั่นหูพันสำลีเนี่ยแหล่ะ

แทงจากตา ทะลุออก เพดานเหงือก ทางปากเลยครับ คือบางมีมันมีอะไรอุดตันระหว่างช่องนี้ เช่น ข้าวเปลือก ก็เลยเป็นสาเหตุทำให้ตาอักเสบได้เหมือนกัน

เอาไม้ปั่นหูแยงจากตาทะลุเหงือกเนี่ย ถ้าไม่ชำนาญจริงทำยากมากครับ และอาจจะทำให้อักเสบมากกว่าเดิมก็เป็นได้

ถ้าไม่รู้จะทำยังไง และไม่รู้จะใช้วิธีไหนแล้ว ผมแนะนำให้ใช้ยาแดงหยอดตาดูครับ อาจจะดูน่ากลัว แต่ผมเคยใช้แล้วก็หายนะครับ แต่ขอให้เป็นวิธีสุดท้ายแล้วจริง ๆ ล่ะกันครับ