ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง ความประทับใจไก่ชนคนชาวเน็ต เรื่องราวของไก่ตัวรัก  (อ่าน 8086 ครั้ง)

ออนไลน์ admin2706

• เร็วแรงแม่นคม ตีแรงแทงลึก
  • Administrator
  • Hero Member>500
    • เว็ปไซด์ไก่ชน.คอม
สังคมอินเตอร์เน็ตในปัจจุบันคุณสามารถหาทั้งมิตรแท้และเพื่อนที่ดีได้จากเรื่องราวของไก่ชน อยากให้เพื่อนๆที่ใช้อินเตอร์เน็ตลองอ่านความเหล่านี้ครับ

ไก่ชนวัดกันที่อายุไม่ได้ครับว่า ไก่อายุเท่านั้น เท่านี้กี่เดือนจะต้องขายเท่าไหร่ แต่อยู่ที่สายพันธุ์และเหล่ากอและความจริงใจหรือกันเองของผู้ขาย

ที่กล่าวมานี้ไม่ได้มีเหตุผลเพื่อขายไก่แต่อยากให้คนขายไก่มองกลับนิดหนึง ว่าการที่เรามีไก่ขาย คนละแวกบ้านเราหรือหมู่บ้านเรา ขอซื้อเราราคาไหน ที่ซุ้มในบ้านใกล้เรือนเคียงเคยซื้อเราไหม มันเป็นการพิสูจน์ได้ดีอย่างหนึงว่า ไก่ดีต้องมีคนซื้อและคนต้องการในละแวกบ้าน บางคนอาจคิดว่าถ้าขายให้คนใกล้ตัวจะมีการชนเหล่า หรือกลัวว่าไก่จะกินกันไม่ลง แต่ลองมองข้อเท็จจริงดูครับ

เหตุผลหลักก็คืออยากให้พวกเราชัดเจนและจริงใจต่อกัน

อย่าลืมว่าไก่ดีไก่เก่งมีทุกท้องที่ แต่ในท้องที่นั้นๆต้องมีการยอมรับในพื้นที่นั้นด้วยว่าไก่เหล่านั้นของคนนั้นดีเพียงไรอย่างไร
"ไก่ชนไม่เลือกสีไก่ดีไม่เลือกถิ่น"
อ่านแบบใจเย็นๆนะครับไม่ได้มีอคติ หรือ คาใจกับใคร แต่อยากให้ชัดเจนโปร่งใสจริงใจต่อกันเท่านั้นเองแล้วการซื้อการขายไก่ชนในอินเตอร์เน็ตจะเป็นเรื่องที่ชัดเจนมากขึ้น

ค่าใช้จ่ายในการที่ไก่จะโตเป็นไก่ชนที่ดีได้มันก็เยอะครับ แต่ถ้าเหล่ากอที่ดีกว่าค่าใช้จ่ายในการเจริญเติบโตก็เท่ากัน (เสียเวลาเท่ากัน อาหารและยารักษาโรคเท่ากัน ความเอาใจใส่เท่ากัน)
แต่มูลค่าของไก่ไม่เท่ากันครับ

มาถึงเรื่องราวความเคลื่อนไหวไก่ชนบนโลกไซร์เบอร์  ผมมีเรื่องราวดีๆจากเรื่องราวและความประทับใจกับไก่ชนตัวรัก ของกลุ่มเพื่อนในอินเตอร์เน็ตมาเล่าให้ฟัง ขอใช้หัวข้อ เล่าสู่กันฟัง ความประทับใจไก่ชนคนชาวเน็ต และถ้าเพื่อนสมาชิกท่านไหนประทับใจกับไก่ตัวรักตัวไหน มาเขียนเรื่องราวให้เพื่อนๆรับรู้และประทับใจตามไปด้วยได้นะครับ
เรียนเชิญลงความประทับใจในไก่ตัวรักครับ

เริ่มต้นด้วยความประทับใจแรก เป็นของตาแช่ม แห่งUSA
ย้อนความถึงประวัติทางสายเลือดก่อนนะครับ...ครั้งนั้นพี่สมโภช ไผ่ขวาง(ไก่ดีดอทคอม) พี่ใหญ่ใจดีจากสุพรรณผู้หลงไหลในไก่เชิงตราด ได้นำไก่จากคุณสมานทองคำมา 2 ตัว(ถ้าจำไม่ผิดสมัยนั้นไก่ขิงคุณสมานจะเป็นสีดู่ๆ ดูแดง มีหางขาวบ้างนิดหน่อย สีออกไปทางไก่ตราด) คือเจ้าเทอร์โบ และ เจ้าแสนเก่ง ซึ่งทั้งสองตัวได้ออกทดสอบฝีเท้าที่สนามมาตราฐาน และผ่านไฟท์ได้อย่างงดงาม เทอร์โบเป็นไก่เชิงไม่จัดจ้านแต่ก็ถือว่าเป็นไก่เชิง ทีเด็ดอยู่ที่ลูกตี ส่วน"แสนเก่ง" เป็นไก่ที่เชิงชนคลาสสิค ลุกตีดีเก็บไก่เร็ว
"แสนเก่ง"....หลังจากไม่ได้ออกชนแล้ว พี่สมโภชก็นำมาเป็นพ่อไก่ ซึ่งลูกที่ออกมานั้นถึงบ่อนหลายตัว โดยผมขอแบ่งเอามาตัวแรกคือเจ้าสามารถ(พ่อเจ้าโป๊ะเชะ) ตัวนี้ได้แค่ไฟท์เดียวแล้วทำพ่อไก่เลย แต่ในจำนวนลูกแสนเก่งทั้งหมดที่ผมเคยเห็นไม่มีตัวไหนเลยที่จะทำให้ผมประทับใจได้เท่ากับเจ้า "แสนเชิง" หรือที่หลายๆคนเรียกว่า "ไอ้งูเหลือม" เนื่องจากเพลงตีคลาสสิค มุดมัดรัดเลื้อย ลูกตีเด็ดขาด เก็บไก่เร็วมากๆ ตัวนี้พี่สมโภชไม่ยอมขายให้กับผมเนื่องจากจะเก็บไว้ทำพ่อไก่ แต่พี่เค้าได้กรุณามอบให้มาตีก่อนเลย สมัยนั้น...ด้วยความที่ย่ามใจ มีไก่เก่งอยู่ในมือ นำมาเลี้ยงปล้ำไม่มีคนสู้แล้ว จึงตัดสินใจออกชนเลยที่ค่ายทหารแปดริ้ว เป็นต่อม้วนเดียวไปจนไม่มีราคาเล่น แต่ด้วยความที่ไก่ยังอ่อนขาดประสบการณ์ เกมส์จึงยืดเยื้อไปถึงเที่ยงคืน(อันแปด) เจ้าแสนเชิงทำหลบหน้า ผมจึงรีบจับแพ้ไปเพราะว่ากลัวเสียไก่ (ซึ่งหลังจากถ่ายแล้วผมเอามาพิสูจน์เดิมพันธุ์อีกครั้งได้มาแค่ไฟท์เดียวก็หลุดถ่ายอีก)
"แสนเชิง" ผมนำมามอบคืนให้กับพี่สมโภช เพื่อทำพ่อไก่ต่อไป และก็ได้ติดตามลูกของมันชุดแรกที่ราชบุรีในทันที โดยสมัยนั้นเรานัดปล้ำไก่กันที่ราชบุรีบ่อย
จากชุดลูก"แสนเชิง" ทั้งหมด3-4 ตัวในวันนั้น ผมถูกชะตากับไก่สีประดู่เม็ดมะขามตัวหนึ่ง ซึ่งสีตาเป็นประกายสดใสผิดจากพี่น้องตัวอื่นๆ ผมจึงขอพี่สมโภชจับตัวนี้เช็ดน้ำเองเลยเนื่องจากถูกชะตามาก ปรากฏว่าลูกไก่ตัวนี้มันสามารถตีไก่ร้องแพ้คาแข้งในการปล้ำครั้งแรกเลย เป็นที่ประทับใจผมมาก จึงขอแบ่งพี่สมโภชมาเล่น ซึ่งพี่เค้าก็ใจดีแบ่งมาให้ ผมจึงตังชื่อให้ว่า "เจ้าชัดเจน" เนื่องจากลูกตีเด็ดขาด ตีแผลตัว แต่ละดอกชัดเจนมาก นี่เป็นที่มาของชื่อมันครับ
จากนั้นก็นำมาปล้ำอีก 5 ครั้ง น๊อคไม่เกินอันสองทุกตัว และ 3 ใน 5 ตัวถูกตีร้องคาแข้งเช่นเคย
มาถึงผลงานในสนามชนกันบ้าง...เอาแต่เฉพาะที่เป็นไฟท์ก็แล้วกันนะครับ เพราะว่าแขวนหางเอางานไม่นับ
ไฟท์แรก...ชนในนาม"อ่างแก้ว" ที่สนามเกาะจันทร์ตีกันแบบบ๊อคซิ่ง เจอกับไก่แข็งแล้วซึ่งชนะที่บางปะหันมา และชนะที่บ๊อคซิ่งนี้แบบเซียนจำติดตา เราดันไม่รู้อิโหน่อิเหน่อยากชนใครก็ชนดะ ปรากฏว่าสู้กันอย่างสูสีดู๋ดี๋ นัดนั้นเพื่อนๆไปให้กำลังใจกันหลายคน แยกกันออกไปเชียร์ตามมุมต่างๆได้ข่าวอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ จากที่เล่นอยู่พี่ปานจำต้องออกตัวไปอยู่ฝั่งตรงข้ามซะง้น ฮ่าๆๆๆๆๆ มีแต่ผมกับจานหนวดและพี่ ส.ฯ ยังมองว่าของเราสู้ได้ ส่งเสียงเชียร์กันต่ออย่างเมามันส์ จนมาถึงในยกที่ 4 คะแนนยังชนะกันไม่ขาดเพราะว่าผลัดกันนำผลัดกันตามแค่ 2 คะแนน ช่วงนั้นแค่ผมบอกว่า 5-4 รองเท่านั้นแหละครับ เซียนในสนามมาดึงเสื้อผมแบบว่าแย่งกันต่อเลย ผมตกใจอะไรวะไก่ดูไม่เป็นรองไหงคนแย่งกันต่อเราขนาดนี้ เลยจัดไปขุมนึง พอดีเจ๊ที่ผมสนิทคุ้นเคยแกรู้จักผมแกถามว่าไก่เธอเหรอ ผมตอบว่าใช่ เท่านั้นแหละเจ๊รองแหลกเลย แกบอกไอ้ตัวนี้มันเก่งชนะที่บางปะหันมาแล้ว แต่วันนี้ดูไอ้ดู่มันสู้ได้และรู้ว่าเป็นไก่เราเค้าเลยกล้าเล่น(สมัยนั้นผมชนะที่บ๊อกซิ่งหลายนัดแกเคยทุกนัดสิ) คะแนนยังคงเป็นเช่นนี้ในยกที่ห้า จนกระทั่งปลายยก ชัดเจนคะแนนตามอยู่ 2 คะแนน แต่ราคาไก่เค้าต่อเรา 3-1 4-1 ชัดเจนกดไปอีกสามทีคะแนนขึ้นมานำอยู่ 1 คะแนน เหลือเวลาอีก 1 นาที เจ้าชัดเจนใช้ลูกมัดรัดปีกเอาไว้ จนหมดเวลาชนะไปด้วยคะแนน 53-52 แบบล๊อคถล่มทลาย และเป็นไฟท์แรกที่ประทับใจมากครับ
หลังชนเจ๊คนเดิมเดินเข้ามาคุย...บอกวันนี้เจ๊รวย ชั้นบอกผัวชั้นแล้วมันไม่เชื่อให้เล่นตัวนี้ มันบอกชั้นว่า"xxxเล่นเท่าไร ก็เสียเท่านั้น" แต่เจ๊ไม่เคยเห็นไก่เธอเอามาแพ้ที่นี่เลย เจ๊เลยเล่นของเธอ ฮ่าๆๆๆๆ
มาต่อไฟท์ที่สองกันครับ...หลังจากชนะไฟท์แรกแล้วก้ทำตัวมาเลี้ยงชนต่อที่เกาะจันทร์เช่นเดิม แต่คราวนี้ไม่สามารถเปรียบคู่ได้ถึงสามสัปดาห์ จนสัปดาห์ที่4 มาได้คู่กับซุ้มใหญ่พนัส ป.โภคภัณฑ์ ซึ่งไก่ตัวนี้เก่งมากเป็นเชิงม้าล่อแข้งหน้าไว เปิดปีกวิ่งออก ตัวผมเองติดงานไม่ได้ไปชมในวันนั้น แต่พี่ ส .ฯได้ไปชมอยู่ด้วยครับ ผลการชนปรากฏว่าเราไล่เค้าไม่จนพ่ายคะแนนไปแบบขาดลอย ซึ่งฝ่ายตรงข้ามเองก็ชมว่าไก่ตัวนี้ต้องตีทางยาวถึงจะดี
จากนั้นมาก็หลุดถ่าย...ผมจึงเอามาเก็บไว้ที่บ้าน ไม่ผสมแต่เช็ดเนื้อเช็ดตัวรอ เนื่องจากดูแล้วเป็นการถ่ายแซมปีกเท่านั้น
หลังจากแซมเต็ม...ผมได้นำออกชนอีกครับ
ไฟท์ที่ 3.....ไฟท์นี้ย่องไปเกาะจันทร์เงียบๆ ได้คู่ตี 22000 กับซุ้มอะไรผมก้จำไม่ได้แล้ว แต่คู่ต่อสู้เป็นไก่เชิง 2 ปีก 2 คอ ลุกตีดี ติดแต่ว่าวันนั้นไม่ทันเจ้าชัดเจน เราไม่ยอมสู้คอด้วยพอเริ่มคัดคอกันเราก็ท้าวบ่าตีตัว แล้วมุดมัดรัดปีกตี เป็นต่อยาวและชนะไปแบบขาดลอยและจืดชืดครับ แต่ดูแล้วไก่ยังไม่หมดเรื้อดี

ไฟท์ที่ 4.....ไฟท์นี้ให้ลูกน้องอุ้มไปตีที่ชมรมแถวๆปากน้ำ(บางคล้า) เนื่องจากต้องการไล่เรื้อ ใช้เวลาอันกับหน่อยก็เก็บคู่ต่อสู้ได้ สภาพตอนนั้นดูเหมือนว่าจะหมดเรื้อแล้ว

ไฟท์ที่ 5....อุ้มไปเปรียบตีที่สนามวัดทด คราวนี้เซียนจำได้ บอกว่าไอ้ตัวนี้เคยเห็นที่เกาะจันทร์แล้ว มาอยู่ที่นี่ได้ไง เท่านั้นแหละครับ ไม่มีไก่มาเปรียบด้วยเลย
จำต้องให้ลูกน้องอุ้มไปวางหาค่าขนมเล่นๆที่สนามบางคล้า เพระว่าดีกว่าเลี้ยงแล้วกลับมาถอนแข้ง
ได้คู่เป็นไก่โตกว่าเรา 5/4 เราทั้งเตี้ยทั้งเล็กกว่า เค้าเป็นง่อนม่ามีไฟท์ติดตัวมา เปรียบได้เปรียบขนาดนี้ก็เล่นได้เสียสิครับงานนี้ แต่เมื่อไก่เข้าตีจริง เจ้าชัดเจนก็ตีเป็นต่อจนไม่มีราคาเล่นอีกเช่นเคย
จากการต่อสู้นัดนี้ คนเห็นกันเยอะจนมีบางคนที่ไปดูพูดว่า แถวนี้คงหาตัวจับยากแล้วล่ะ จึงจุดประกายให้ผมคิดที่จะออกไปเที่ยวไกลๆกันบ้างแล้ว

ไฟท์ที่ 6....เป็นการเที่ยวไกลบ้านที่สุดของเจ้าชัดเจน ที่สนามคลอง10 เกือบจะไม่ได้คู่อยู่แล้วแต่ว่าวันนั้นทีมงานห้าว เลยหน้ามืดตามัวใหญ่กว่าสูงกว่าก็ดูเหมือนว่าจะตัวเท่ากันซะงั้น
ไปได้คู่เป็นไก่เชิงจากซุ้มอะไรก็จำไม่ได้อีกเช่นเคย แต่ของเค้าทั้งสูงทั้งใหญ่กว่า ชนกันที่เดิมพัน 44000 แถมยังมีมาต่อหน้าซุ้มอีก 10000 ผมรีบจะเดินเข้าไปจับ แต่มือน้ำหนุ่ย"ฮะ" ไว้ ซึ่งผมก้เลยปล่อยไปก่อนแล้วกลับมาถามว่าทำไมถึงห้าม เค้าบอกว่าถ้าคู่ต่อสู้อยากจะเล่นขนาดนี้เดี๋ยวปล่อยหางราคาจะดีกว่านี้ เค้าต้องเอาเค้าต่อ เออ....แฮะ มือน้ำหนุ่ยนี่ช่างคิดดีจริงๆ ดีเหมือนกันครับ เดี๋ยวเตรียมตัวเข้าไปรองซะเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ
ปล่อยหาง...เห็นคู่ต่อสู้บอกว่าเตี้ยๆอย่างนี้พ่อจะแขกซะให้น่วมเลย แต่ไม่เป็นอย่างนั้นสิครับ ชัดเจนมาวันนี้ดีมากๆ ขึ้นไม่ได้ก็ตีตัว ทำไม่ได้ก็มัดปีก จนคู่ต่อสู้ต้องออกแรงอย่างหนักโดนตีตัวกลิ้งไปหลายดอก ไอ้ที่ว่าราคาจะดีตอนไก่เข้าสังเวียนไม่มีแล้วครับ ขนาดว่าผมเอาชัดเจน(ตัวเล็ก) ต่อ 5-4 ยังไม่มีคนเล่นกับผมเลย พี่อิสระชักทนไม่ไหวกระโดไปต่อ 3-2 เลย(ถ้าจะไม่ผิดนะครับ) ฮ่าๆๆๆๆๆ อดเลยไอ้เงินหมื่นที่ว่าจะเสมอนอกกัน ไก่เค้าไม่ได้ตีเจ้าของก็ไม่ได้เล่น ก็ได้แต่นั่งร้องราคากันไปจนกระทั่งอันแปด คู่ต่อสู้จุกเสียดแน่นท้องจากไปทั้งๆที่หน้าใสๆ เราชนะไปในอันนั้นเองครับ

นี่เป็นสถิติที่พอจะนับได้ของ"เจ้าชัดเจน" ไก่ชาวบ้านธรรมดาพื้นๆ กับสถิติที่ไม่ได้ตีแพงหวือหวาแต่ก็สร้างความประทับใจให้กับเจ้าของมาจนทุกวันนี้ (ไม่รวมสถิติที่ลูกน้องแอบอุ้มเอาไปตีนะครับ)
แต่ที่สำคัญกว่านั้น...สถิติในการจ่ายลูกถือว่ายอดเยี่ยมไม่แพ้ไก่ในสายเดียวกันเลย ไม่ว่าจะเป็นปู่ของมัน"แสนเก่ง" พ่อของมัน"แสนเชิง" พี่น้องของมัน"ไอ้สามารถ" และญาติของมัน "ไอ้โป๊ะเชะ" ทุกตัวที่กล่าวมาล้วนมีสถิติและผลงานการจ่ายลูกที่ดีมากๆ และสามารถพิสูจน์ได้

ความประทับใจ2เป็นของนายหนวด
...เจ้าม้า...ไก่ในความทรงจำ
เจ้าม้า ไปไก่ที่ผมซื้อมาจากลพบุรี แถวๆเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์จากคนที่เพิ่งรู้จักกันในเวป ซึ่งมาโฆษณาขายไก่ โดยไม่บอกรายละเอียดอะไรเกี่ยวกับตัวไก่มากนัก บอกแค่ว่า นน.3.7 กก. กัดบ่า ตีตัว ชนะมา 2 เที่ยว ขายกับไก่อีกตัว ไทย ง่อน 3.6 กก. ทุบหลัง
ขายตัวละ 2500 บาท จำเป้นต้องขายเพราะป่วยต้องการเงินรักษาตัว แล้วทีเบอร์โทรทิ้งไว้ ตอนนั้นโพสต์ที่บอร์ดไก่ชนดอทคอม ...ผมก็เลยโทรไปทั้งที่ไม่เคยมีความรุ้เรื่องไก่เท่าไหร่แต่เริ่มสนใจ เพราะช่วงนั้นไก่ชนกำลังบูม สุดๆ....โทรไปเสียงเป็นผู้ใหญ่กว่า สอบถามชื่อเสียงเรียงนามกันเรียบร้อย ทราบว่าอายุมากแล้วผมก็เลยเรียกอา ชื่อต้อย และเรียกอาต้อยเรื่อยมา ก็ถามเรื่องไก่ว่าเป็นไง (ซึ่งผมก็ไม่ค่อยรุ้เรื่องเท่าไหร่ สุดท้ายมาถามเรื่องว่าป่วยเป็นอะไร คำตอบคือ มะเร็ง .......ผมตัดสินใจซื้อไก่ทันที พร้อมขอเบอร์เพื่อโอนเงินและนัดหมายรับไก่......โอนเงินเสร็จ อาต้อยก็บอกว่าพรุ่งนี้จะเอาไก่ไปส่งเพราะต้องไปรับยาที่ รพ.ราชวิถี เจอกันตรงใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์ ที่รถตู้จอด ตอนบ่ายโมง...ถึงเวลานัด วันรุ่งขึ้น ผมขับรถไปยังที่นัดหมายพบ คน 3 คน ผุ้ชายกลางคนอายุประมาณ 50 กว่า ผู้หญิงอายุ ประมาณ 40 ปลายๆและหญิงสาวอายุราวๆ 20 ต้น ๆ ผมโทรเข้ามือถืออาต้อยเพราะไม่เคยเห้นหน้าแกรับและบอกจุดที่รออยุ่ ใช่แล้ว ผมทักทายสวัสดีแกก้แนะนำครอบครัวให้รุ้จัก มีภรรยาและลูกสาวมาด้วย....ไก่อยุ่ในกล่องกระดาษเรียบร้อย ผมรับไก่ขึ้นรถโดยไม่แกะดูไก่ พูดคุยกันนิดหน่อยแล้วขอตัวกลับเพราะต้องเอาไก่เข้าซุ้ม ก่อนกลับแกพูดมาประโยคนึงว่า ...ขอบคุณมากนะ ไก่ก็ไม่ดู เงินก็โอนให้ก่อน ขอบคุณจริงๆ พร้อมยกมือไหว้ผม ซึ่งผมรับไหว้แถบไม่ทัน.....นับจากนั้น อาต้อยกับผมก็สนิทสนมกันมาจนถึงทุกวันนี้ แต่ก็ห่างเหิรไปตามลำดับ เนื่องจากสุขภาพของแก......
กลับมาที่ซุ้มแกะไก่ออกจากกล่อง
ตัวที่ 1. ชื่อเจ้าม้า (อาต้อยตั้งชื่อไว้) เป้นไก่ลอยใหญ่ สูงยาว มองดูรู้ว่ามีง่อนปนแน่ๆสีดู่ โครงสร้างใหญ่ หัวปีกถกๆนิดๆ น่าจะกัดบ่าตามคำบอก เนื้อตัวดี น่าจะลูกแซมแล้ว ไก่ตัวนี้มีดีที่แข้ง เป้นไก่ตอกราม กำไรขาดต่อทั้ง 2 ข้าง
ตัวที่ 2 ชื่อเจ้าแสนรัก สีเดียวกันกับเจ้าม้า แต่เตี้ยกว่า นน.น้อยกว่า 1 ขีด มีเดือย ตามปกติเหมือนไก่ชนทั่วไป
.......เอาเข้าซุ้มได้ 1 อาทิตย์ให้ไก่ปรับตัว ก้เริ่มทดสอบเพื่อดูชั้นเชิง......
เจ้าม้า เป้นอย่างอาต้อยว่า ชนลึก หัวพาดไปอยุ่ที่ตูดไก่ตรงข้าม กัดตูดตีตัว เป้นอาชีพ
เจ้าแสนรักเป้นไก่ทุบหลังตีสวาป
ชั้นเชิงไม่ผิดจากคำบอกเล่าของอาต้อยผู้ขาย สรุปเป้นที่ถูกใจของที่ซุ้มมาก แต่พี่เล็กคนเลี้ยงติอยุ่นิดนึงตรงที่ เจ้าม้า เป้นไก่ไม่มีตอ แกบอกว่าเหมือนคนไม่มีอาวุธ.แต่ลูกตีพอใจ หายห่วง หนักแน่น เจ็บลึก.......
เจ้าม้า เลี้ยงง่าย แข้งแรง อดทน ตามประสาไก่ชนทั่วไป ปล้ำไก่ หาคุ่ยากเนื่องจากใหญ่ เวลาปล้ำจะเสียเปรียบประจำเพราะไก่ลอยเดียวกันจะใหญ่กว่าแถมมีตอ ซึ่งเจ้าม้าไม่มี แต่ทุกครั้งที่ปล้ำ ไก่ทุกตัวเสร็จเจ้าม้าทั้งนั้น ทั้งๆที่ไม่มีตอ เก็บไก่ ไม่เคยเกินอัน 2 ตีตัวเหี่ยวหมด.....ปล้ำได้ 8 อัน ก็ออกไล่แข็ง เจ้าม้า ไปบ้านบัง ในซอยอ่อนนุช เจอไก่ 3.9 มีตัวเดียวตอยาว ลูกถ่าย เราหนีอยู่ครึ่งวัน รอไก่มา แต่สุดท้ายไม่มีลอยได้กัน จำใจตี 4 อัน 2000 .......พี่เล็กบอก ไม่ไหวก็จับ เลี้ยงมาแล้ว.......งานนี้จบที่อัน 3 เจ้าม้าหวดลูกถ่ายไปนอนกลิ้ง ลุกไม่ขึ้น บังเจ้าไก่ก็ใจร้ายไม่ยอมจับ จนไก่หน้าดำหายใจไม่ออกจะขาดใจตายถึงมายอมแพ้.......ผ่านไฟทืนี้ พี่เล็กรักเจ้าม้าทันที ที่เคยติว่าตอไม่มี คราวนี้ไม่พูดถึงอีกแล้ว ...มีแต่ชมว่ามันตียังไง ตอไม่มีแต่ทำไมไก่ทุกตัวเจ็บกว่ามีตอ...
....มาถึงคราวเข้าสนามใหญ่ เจ้าม้าได้คุ่กะไก่ตัวใหญ่สุดในวันนั้น เจ้าม้า 3.7 เจอกับไก่เขียวหัวโล้นตอยาว 3.85 ได้.....ไอ้เขียวหัวแดงก่ำ เนื้อตัวฟิตเปรี๊ยะ ตกลงตีที่ 7,000
..7 อัน....ทาตอเสร็จ พวกมารายงานเลยว่า ไอ้เขียวเป็นไก่เก่งบางปะหันมาหาเก็บตังค์ก่อนออกไฟท์ใหญ่อีกครั้ง(สมัยนั้นบ่อนบางปะหัน ไก่แก้วนี่ ดังที่สุด)...งานเข้าแล้ว เจ้าม้า.....
อัน 1 ปล่อยหางเจ้าม้าเล็กก่าแต่สูงกว่า ทำเชิงกัดบ่าตีตัว แลกกะไอ้เขียวหัวโล้นมุดมัด แต่ไม่ทันมัด เจ้าม้ากัดหลังตีตัวก่อนทุกที........ไก่ยกสดในอันแรก ต้นอัน ไอ้ม้าเป้นรองชื่อชั้นและเล็กกว่า แต่เป้นตัวตีที่ชัดเจนกว่า เป้นรองที่ 3/2
อัน 2. เจ้าม้าเปลี่ยนสไตร์มาหาหัวตี ผิดจากทุกครั้งที่เป้นมา ทำให้ลำบากมากเพราะเจอมุดลูกเดียว พวกเราเริ่มข้องใจว่าทำไมมันเปลี่ยนเชิงซะงั้น จบอันก็ยังเป้นรอง 3/2
อัน 3 แผลหัวที่เจ้าม้าฝากไว้กับแข้งที่ไม่มีตอของมันเริ่มเห้นผล ไอ้เขียวหัวดำ ปลายอันก็แตก เลือดเดิน ส่วนตัวมันเองไม่เจ้บตัว
อัน 4 เข้าอันมาไอ้เขียวหัวปวมปูด หูแตก ฉ่ำไปด้วยเลือด
อัน 5 อวสาน หนีหน้าแบบหมดทางสุ้
กลับมาด้วยความฉงนสงสัยว่าทำไมเปลี่ยนแผลตี ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ไม่เข้าใจ
วันรุ่งขึ้นพวกมาบอกว่า ไอ้เขียวตายแล้ว เพราะตัวเขียวไปหมด ทนพิษบาดแผลจากตัวเจ็บในและหัวไม่ไหว........อะไรกันนะ ...ไม่น่าเป็นไปได้ เห้นมันตีแต่หัว
........เจ้าม้าได้สนามใหญ่แค่ครั้งเดียวก็ถ่าย เลยไปทำพ่อพันธุ์ที่บ้านจ่ายลูกมา ดีมั่ง ไม่ดีมั่ง ซึ่งผมไม่ได้ใส่ใจ เพียงแค่ปล่อยให้มันมีความสุข แล้วไม่คิดจะนำมันออกชนอีก...จนมันตายจากไป แต่ก็มีตัวเมียลูกๆมันสืบทอดมาจนทุกวันนี้
ไก่หนุ่มๆลูกมันผมก้เอามาแจกเพื่อนๆในเวปเป้นประจำ....
..........ส่วนเจ้าแสนรัก ก็ตายไปพร้อมๆกับหวัดนก สมัยแรก.........

เจ้าม้า เป้นไก่ตอกรามตัวแรกของผมที่ยังประทับใจไม่เคยลืมในความเก่งกาจ จากการใช้แข้งที่ไม่มีตอของมันต่อสู้กับไก่มีตอ แล้วสามารถเอาชนะได้ทุกครั้ง ซึ่งคงความสงสัยในใจผมมาทุกวันนี้

ความประทับใจที่3 เป็นของผมเอง นเรศ กับความประทับใจไก่ขาวชี
เพื่อนๆอยากรู้ไหม ทำไมผมชอบไก่สีขาว และสีเทา หรือสีแปลกๆ จะเล่าให้ฟังครับ
สมัยก่อนแถวละแวกบ้านมีแต่คนเลี้ยงไก่สีอื่นๆกันหมด ต่างอ้างว่าเทาขี้ควาย เทาก้นหม้อ จะเลี้ยงทำไม มันไม่รักเดิมพัน ไก่ขาวก็เหมือนกันเวลาไปชนแล้วมีเลือดติดมันใจเสาะเห็นเลือดแล้วก็หนี
จากเห็นผลข้างบนผมเป็นคนไม่เชื่ออะไรง่ายๆถ้าไม่ได้ลองปฏิบัติและลงมือทำ สมัยนั้นไก่เสี่ยคงแถวบ้านเก่งมากแต่เป็นสีอื่นไม่ใช่เทาหรือขาว ไก่คุณตาผมก็เก่งมากแต่เป็นสีเหลืองใหญ่หรือเหลืองรวก น้าผมเป็นคนชอบเลี้ยงไก่ ได้ไก่จากเสี่ยคงมา3ตัว ตัวผู้2ตัวเมีย1 กะว่าจะเก็บไว้ทำพันธุ์อย่างดี ส่วนผมพยายามหาซื้อไก่ขาวหรือไก่เทาตัวเล็กๆมาเลี้ยง เมื่ออยู่ประมาณ ป.1 หรือ ป.2 ทางโรงเรียนจัดกิจกรรมข้างนอกต่างอำเภอ อยู่ประมาณ 2วัน ด้วยความรักไก่ชนจึงถามครูแถวๆนั้นว่าใครมีไก่ชนที่เก่งบ้าง คุณครูบอกว่า ภารโรงของเรานี่ไงไก่เก่งเยอะ ผมจึงไปคุยกับภารโรงของโรงเรียนนั้น แต่ไม่มีสีขาวและสีเทาเลย แต่ได้คำตอบจากภารโรงว่า ถ้าอยากได้จริงๆ อดีต
เมียภารโรงพอจะมี เพราะเขาเลิกกันเลยแบ่งไก่ออกไปด้วย ว่าที่เมียเก่าเขาพอมีสีเทาหรือสีขาวบ้าง ผมก็เลยอยากได้ เลยขอร้องให้เขาพาไป แต่เขาแค่บอกทางและ
บอกว่าเบื่อขี้หน้ามันไม่อยากไปเห็นหน้ามัน แต่ที่เมียภารโรงย้ายไปอยู่ก็ไม่ไกลจากโรงเรียนที่ไปทำกิจกรรมมากนัก จึงขอให้คุณครูพาไป พอไปก็เจอไก่ขาวสมใจครับ พอ

ถามราคา ลูกไก่ 2-3 เดือนเขาจะขายคู่ละ 70 บาท ผมมีเงิน 50 บาท ผมเลยขอเลือกเอาตัวผู้ตัวเดียว ขอซื้อ 30 บาท และผมก็ได้ไก่ขาวมาสีชี ไม่มีกะดำแม้แต่เส้น

เดียว ลูกไก่ 2-3 เดือน ดูหน่วยก้านดีมาก ผิวแดงเลือดดีดูแข็งแรงมาก
ก่อนกลับเลยกะแวะไปหาภารโรงอีกครั้งเพื่อขอไก่ตามประสาเด็ก ภารโรงเห็นว่าเราคงอยากได้จริงๆเลยว่าจะเอาไก่หนุ่มไปสักตัวไหมให้ฟรีเลือกเอาเลยที่เห็นในฝูง แต่ผม

บอกว่าขอตัวเล็กๆดีกว่าครับ ขอตัวเมียแล้วกันแต่ขอแบบที่มีสีขาวตามพื้นตัวเยอะๆหน่อยนะครับ เลยถูกใจ1ตัวจะมีขนขาวที่ใต้ท้องตรงส่วนก้นและหางพัดส่วนล่างขาวหมด

ประมาณว่าท้องและหางขาว แต่ไม่ใช่ไก่ด่างจึงนำกับมาบ้าน ขอให้คุณตาทำกรงใส่ให้ เนื่องจากผมเป็นหลานชายคนโต คุณตาจึงค่อนข้างรักมาก จึงช่วยทุกอย่าง น้าชายซึ่งอายุแก่กว่าไม่มาก ก็ชอบพูดว่าสีขาวแถวนี้มีใครเลี้ยงกันที่เก่งๆ ตอนนั้นแถวๆหมู่บ้านก็มีไก่ขาวแต่ก็ไม่ค่อยชนะเหมือนที่คนอื่นว่านั้นแหละเขาเลยเหมารวมว่าไก่ขาวไก่เทาใจเสาะไม่เก่ง ผมก็เลี้ยงมาเรื่อยด้วยความรักและเอาใจใส่อย่างดี หาตั๊กแตนให้กินอุ้มไปปล่อยตามไร่ตามนาด้วย ให้มันหาคุ้ยเขี่ยกินเองไก่ขาวผมตัวนี้เป็นไก่ที่นิ่งมาก ไม่ค่อยตกใจง่าย จับง่ายคุ้นคน พอไก่เริ่มหัดขันมันก็เริ่มสู้ตัวเมีย ตามประสาเด็กก็อุ้มไปตามหมู่บ้าน เจอตัวไหนเท่าๆกันก็โยนใส่ให้มันตีกัน ที่นับได้ตีเกือบทุกวัน เอาไป

โยนใส่เขาเกือบทุกวัน ไก่รุ่นๆเดียวกันมันก็ตีไม่ค่อยนาน แป๊บเดียวก็วิ่งหนีเจ้าขาวหมดทุกตัว ไก่รุ่นๆน่าจะเกิน 50 ตัวที่วิ่งหนีมันเพราะตามชนบท ชาวบ้านจะเลี้ยงแบบปล่อยให้ไก่หากินเอง ไก่ชน ไก่บ้าน ก็มีเกือบทุกหลังคาเรือน ผ่านบ้านไหนก็โยนใส่ไก่เขาหมด จนรอบหมู่บ้าน ตัวเท่ากันไม่มีใครกล้าสู้ช่วงหลังพอโยนเจ้าขาวใส่ ยังไม่ทำ

ท่าจะตีเจ้าขาวก็ไล่เขาหนีหมด ตัวเมียที่ได้มาพร้อมกันก็เริ่มไข่ ก็เลยเอาใส่กับเจ้าเหลืองรวกของคุณตา ลูกไก่ออกมามีสีเทาโผล่มาด้วย 2-3 ตัว คุณตาผมก็เริ่มงงๆ ว่า

ไก่แถวนี้ไม่เห็นมีสีเทาเลยลูกมันออกมาเทาได้ยังไงวะ มาถึงเรื่องเจ้าขาวต่อ มีคนแก่***งจากบ้านตาผมไป 2-3 หลัง บ้านเรือนตามบ้านนอกสมัยก่อนไม่มีรั้วระหว่างบ้าน

ไก่ข้างบ้านสามารถวิ่งไปมาหากันได้หมด คนแก่คนนั้นเขาเลี้ยงสายคางเคราสีเขียวลูกปลา พอเจ้าขาวไล่ตัวเมียไปใกล้ๆบ้านเขาเขาก็จะไล่มันทุกครั้งไป แต่ช่วงหลังไก่ที่

บ้านเขาสีขาวเยอะมาก ครั้งหนึ่งคนแก่คนนั้นมาเล่าให้ฟังทีหลังว่า พอเจ้าขาวไล่ตัวเมียไปบ้านเขา เขาเลยอยากดูไก่ของเขาว่าเป็นอย่างไร หรือไม่อยากให้ไก่ขาวมาใกล้

บ้านเขาอีก เขาเลยปล่อยไก่เขาจะออกมาตีกับเจ้าขาวเพื่อให้เจ้าขาวกลัว แต่ผลสรุปไก่เขาสู้ไม่ได้ พออีก2-3วัน ก็ปล่อยไก่ตัวอื่นใส่เจ้าขาวอีก กะว่าจะให้มันหนีไม่มาอีก

ไก่เขาสู้ไม่ได้อีก หลังจากนั้นเขาเลยปล่อยตัวเมียใส่แทน จึงเป็นไก่ขาวเกือบเต็มบ้าน น้าผมที่ได้ไก่มาจากเสี่ยคงคนดัง อยากลองของตามประสาคนชอบคุยข่มกัน ก็เลยท้าชนกับเจ้าขาว เขาสูงกว่าใหญ่กว่านิดหน่อย ไม่ต้องพูดถึงใหญ่โตกันแล้วรูปร่างพอๆกันเอาเลย ได้ 10กว่านาที่ตีแบบไม่มีสังเวียนเอากันแบบกลางหญ้าไปเลย วิ่งหนีแบบขนหัวตั้งกลัวมากๆ เขาเลยท้าต่อตีกับคู่มันไหม คนกำลังคึกคะนองและศักดิ์ศรี ไปๆเอามาไป สู้เจ้าขาวไม่ได้เช่นเคยครับ เขาก็จะพยายามไปหาตัวใหม่มาเรื่อยๆตามประสาคนเสียฟอร์มแต่ก็ไม่เคยสู้ไก่ผมได้ หงอยจนถึงทุกวันนี้ หลังจากนั้น คุณตาผม ก็พาไปตีเดิมพันครั้งแรก 300 บาท(ถ้าเทียบสมัยนี้ก็คง 3000) ชนะง่ายมาก
ครั้ง2 เดิมพันอีก 400 เล่นนอกกันครั้งละ 10-20 บาท ชนะเร็วอีกแล้ว ครั้ง3 เดิมพัน 800 เล่นนอกกันขุมละ 10-20 เยอะพอสมควร ชนะต้นอัน2 ครั้งต่อมา เดิมพันกับไก่ดัง 1800 เล่นนอกกันหลายร้อยหลายพัน ชนะต้นอัน2 ตอนนี้เจ้าขาวดังมาก เริ่มมีคนถามหาเหล่าหากอ ว่าเอามาจากไหน ผมก็ไม่บอกว่าได้มายังไง เพราะจะกลับไปเอาอีกเลยให้คุณครูที่โรงเรียนพาไปโดยมีคุณตาผมไปด้วย นั่งมอเตอร์ไซด์ไป 3คน แต่ไม่เห็นเมียภารโรงแล้วครับไม่รู้แกย้ายไปอยู่ไหน กลับมาบ้านก็เร่งทำลูกอย่างเดียวครับสำหรับเจ้าขาว แต่ก็ไม่ค่อยได้ขายไปทางไหน คนแถวๆบ้านก็พลอยได้ขายไก่ไปด้วยตัวไหนออกมาสีขาวและอยู่ใกล้บ้านตาผมเป็นได้ขายดีไปด้วย ก็เลยฝังใจตั้งแต่นั้นมาสำหรับไก่ชนสีขาว
ส่วนสีเทาก็บังเอิญลูกเจ้าเหลืองรวกของคุณตา ฉายแววอีกแล้ว สบคำประมาทของคนที่บอกเทาขี้ควายเทาก้นหม้อ มันก็ลงหม้ออย่างเดียว ไปได้เยอะ เพราะทุกคนต่างยอมรับมัน

ความประทับใจ4เป็นของจานชา
ไอ้กระรอกบิน ตัวนี้ทุกคนรู้จักกันดี และเคยเห็นฝีเท้าที่ ราชบุรี ครั้งเมื่อรวมพลกันบ้านลุงขี้เมา จำไม่ค่อยได้ว่ามีใครไปมั่ง ที่แน่ๆ ก็มี พี่ติ จานหนวด ผม พี่ปาน กุ้ง พี่ชัยขาว คุณต๋อง พี่นิรุธด้วยเปล่าจำไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าพี่สอ ไปด้วยหรือเปล่า
*** นัดนั้น นัดรวมพลปล้ำคัดไก่กันเป็นจุดประสงค์รอง นั่งดื่มพูดคุยเป็นจุดประสงค์หลัก วันนั้นผมเอา ไก่ ขาว แฝดที่เกิดจากไข่ใบเดียวกัน ไปปล้ำ ตัวนึง แต่ผมไปช้ากว่าใครๆ เขาปล้ำไก่กันไปหลายคู่แล้ว ผมได้คู่กับไก่คนแถวนั้น ตีตาบอดในอันแรก แล้วมีไก่อยู่คู่นึง ไม่แน่ใจว่าไอ้ลูกรักของพี่ติ หรือไอ้ขวานบิน ตีเขาแพ้สู้ไม่ได้ เลยไปอุ้มไก่มาอีกตัวนึง ได้ข่าวมาว่าซื้อมา 3500 ตัวเก่งเขา ลุงขี่เมาก็จัดแจงเอาไอ้กระรอกบินไปเปรียบตี เป็นไก่สีประดู่ แข้งเขียวตาลาย ต่อมีนิดเดียวเท่าเม็ดถั่วเขียวแปะไว้ พอไก้ปล้ำกัน ต่างคนต่างออกแข้ง ไอ้รอก ดดนของเขาตีหักไปก่อน 1 ชัก แต่พอมันฟื้น มันก็หักเขาคืนไปอีก 1 ชัก แล้ว บุกตี จนเขาตาบอดไปหนึ่งข้าง เข้าตาพี่ปานเขาแล้วไก่ตัวนี้ แอบกระซิบคุยกัน อาจารย์เห็นไหม ถามขอซื้อลุงขี้เมาดิแกขายไหม ผมบอกโอเค ความเห็นตรงกัน คนละครึ่ง ตกเย็นนั่งทานเหล้ากัน มีแต่คนนั่งจีบไอ้ขวานจากลุงขี่เมา โดยเฉพาะ หนุ่มเสื้อแดงจากลาดพล้าว ทั้งร้องทั้งเต้น เพื่อที่จะขอแบ่งไอ้ขวานบินจากลุงขี่เมา แต่ลุงไม่ได้ขายให้ ซึ่ง ผมได้ขอแบ่งไอ้กระรอกบินลุงขี้เมามา ลุงอุส่าแบ่งให้ในยราคา 3000 บาท ถามประวัติลุงแล้ว ก่อนหน้านี้ปล้ำมาครั้งนึงก็ตีหักแบบนี้ ด้วยเชิงชนที่ไม่ใช่ไก่เชิงจัด เป้นไก่หยิบตี ขยายตี เลยไม่เป็นที่สดุจตาเท่าไหร่
*** พอกลับมาปราจีน พี่ปาน เอามาทำเนื้อทำตัว แล้วก็ขาย เจ้าขาวที่เอาไปปล้ำที่ราชบุรี ที่เก็บตาเขาไป ในราคา 2000 บาท เรียกทุนคืน เขามาเอาคู่มันไปก่อนแล้ว 2000 สรุปงานนี้ คุ้ม ได้ไอ้รอกมาตัวนึง ตอนที่เขามาซื้อไอ้ขาว เขาบอกไก่ไม่มีตอ ซื้อมาทำไม อิอิ
*** พี่ปาน เลี้ยงทำเนื้อทำตัว ครั้งแรก อุ้มไปบ้านเสียอี๊ด ซุ้มเจริญทรัพย์ที่มีพวกอยู่ทางชลบุรี ได้คู่ปล้าคู่แรก ใหญ่กว่า แข็งกว่า ได้ข่าวมาว่าลุงแกซื้อมาหลายตัว ไอ้รอก ตีหักไปหักมา ได้ประมาน 5 นาที ต้องกระโดดจับ เสี่ยอี๊ด ให้ลูกน้อง ไปอุ้มไก่มาขอปล้ำอีกตัวได้ไหมขอเช็คหน่อย พี่ปานปล้ำให้ ครั้งนี้ไอ้รอกก็ออกอาวุธ แบบที่เขาไม่ทันได้ตั้งตัวเหมือนกัน ออกแข้งเป็นหัก ตีหูก็หัก ตีข้อหัวก็หัวคู้ ยัดซอก ก็หัก ครั้งนี้เดินไม่เป็นเลย แล้วไอ้รอกมันโหด ถ้าเซให้มันเห็น มันซ้ำแบบมือน้ำเสี่ยอี๊ด จับไม่ทัน ลงไปกองอยู่กับพื้น ใช้เวลาไม่ถึง 10 นาที เดินไม่ได้ ขาเป และไปตายที่ตักมือน้ำ นับเป็นการปล้ำที่ประทับใจมันมากที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา หลังจากวันนั้น เซียนน้อยใหญ่ เขามาจีบ ขอซื้อไอ้รอก ตามมาหาผมที่บ้าน ผมก็พาไปหาพี่ปาน ซื้อเหล้ามามอบพี่ปานยังไง ก็ไม่ยอมขายให้ แล้วพี่ปานก็ไม่ได้เลี้ยงต่อ บอกว่า มันเด็ก รออายุมันก่อน แกก็ปล่อยทำพ่อไก่ ซะงั้น จนได้ลูก ผมไปดูก็ยังไม่ได้หลุดอะไร ที่สำคัญแกได้ลุกแล้ว ผมก็เลย ขอแกไปทำเนื้อทำตัวเลี้ยง อายุมันดีขึ้นมาหน่อย แต่ตอก็ยาวเท่าเดิม
พอไอ้รอก มาอยู่กับผม ผมก็ถ่ายยาเช็ดน้ำ ปล้ำฟิต ยังบินไม่ค่อยดี ผมก็เลี้ยงไปเลื่อยๆ พอเห้นว่ากล้ามเนื้อมันเริ่มดีแล้ว บินดีแล้วผมก็อุ้มปล้ำ นัดนี้พี่รุ่ง เขานักปล้ำไก่ ไม่มีตัวไปช่วยเขาเลยมาหาผม ผมก็อุ้มไอ้รอกไป เจอตัวเก่งเขา เป็นของหมอหล่อ ลุงแบ๊ะ เป็นลุกผสมพม่า ตีตาบอดมาหลาย ตัว ปล่อยหางมันก็สาดๆ ปากไว กว่าไอ้รอก บินยิงวงแดง ไอ้รอกรับแข้งยังไม่ทันตั้งตัว แต่พอไอ้รอกหยิบได้เท่านั่น หักบินพรืด ออกนอกสังเวียไปเลย แล้วเขามาก็ ทำท้ากลัวแข้ง เตะๆอีก ไอ้รอกยัดซอก เขาไป ทีนี้ไม่ยากเดิน ไม่อยากบิน ดดนไอ้รอกซ้ำๆๆ จนต้องโดดจับ ไม่ได้อัน นับแล้ว ยังปล้ำไม่ถึง 3 อันเลย
ผมก็เร่ง อีกอาทิตย์ผมเอามาที่ซุ้มพี่เพ้ง พี่อ๊อด บอกนี้เหรอไอ้รอกตัวเก่ง ขอลองหน่อย แกเอาไก่เชิงมาใส่ แข็งหัวล้านแล้ว ปล่อยหางจะเข้ามามุดมัด ไอ้รอกไม่ยอม จับหัวยัดตีนเตี้ย หัวคู้ทุกที พอจับได้ถนัดๆ ตีข้อหัวพุ่งไปชนสังเวียน ตามไปซ้ำอีก สองสามที กระโดดหนีออกนอกสังเวียนไปเลย ไม่ถึง 15 นาที เลยขอไก่นวมพี่เพ้งมาเตะให้มันได้งานหน่อย อีก สองอัน ใส่นวมให้หนาๆ เลย แปลก ใส่นวมแล้วตีเขาไม่หักไม่ชัก ตีแผลเป็นไก่ธรรมดาเลย เตะนวมครั้งนี้ ปีกไอ้รอกมันหลุดไปข้างนึงสองเส้น ผมนึกว่ามันหลุด แต่มันไม่ได้หลุดถ่าย พี่ปานมาดูบอกมันหลุดจากปีกที่ต่อไป เล่นได้ ผมบอกว่างั้นผมอยากเอาไปตีแล้ว พี่ปานบอก หน้ายังบางเจี๊ยบเลย คอก็นิดกเดียว กลัวเดินทางยาวไม่ไหว ผมบอกว่าผมทำเนื้อทำตัวไว้แล้ว ไปหาไก่อ่อนๆตีเอา

*** พอดีพี่ปานเข้าไปรู้จักกับพี่อั้น สมัยนั้นยังไม่รู้จักกันกับผมเลย พี่ปานแกรู้จัก เลยบอกว่าไอ้อั้นมันมีตัวเก่งลอยขนาดนี้เลย ถ้าตีอยู่ ได้ข่าวว่าตีไก่ตายมาแล้ว พี่ปานบอกพร้อมเมื่อไหร่อุ้มไปเลย ผมบอกพี่ปาน ไก่ผมพร้อม แต่ผมไม่ว่าง ต้องสอนเสาร์อาทิตย์ มันครบกำหนดแล้วพี่ปานอุ้มไปปล้ำเลย พี่ปานอุ้มไปปล้ำกับพี่อั้น ตีไก่ตัวเก่งพี่อั้น ไม่ถึงอัน เดินไม่ได้ เสียไก่ ไม่ได้ออกตีอีกเลย แล้วพี่ปานก็เอาไอ้รอกให้พี่อั้นเลี้ยง ดังนั้นไอ้รอกเป็นไก่ตัวแรกที่เข้าไปซุ้มท และผมถึงได้รู้จักกับพี่อั้น

***พอปล้ำวันอังคาร พี่อั้นเลี้ยง 4 วัน บอกว่าไก่ฝีตีนขนาดนีร้ ไปตีเลย วันเสาร์เอาออกไปตีกับพี่ปาน กะว่าไปบ่อนป่า ตีสัก สองสามพัน ผมบอกว่างั้นไปกันเถอะผมสอนเสาร์อาทิตย์

*** ไฟท์แรกของไอ้รอก **** ไม่รู้ไปอีถ้าไหน บ่อนเล็กปิด พี่ปานพี่อั้นเข้า ก.เจริญเลยดีกว่า สนามที่ผมจัดรวมพลอะครับ ได้คู่กับไก่ ลายข้าวตอก ลุกถ่าย ตอไม่มี ทราบข่าวภายหลัง จากได้คู่แล้ว มีคนมาบ่นใส่พี่ปานพี่อั้น ว่า ตีไปได้ไง ไก่เสียโฮก ชูโชคเขา ชนะมา 5 เที่ยว ลุกถ่าย เมื่อวานลูกมันเพิ่งตีชนะ ห้าหมื่นมา ของเองหน้าบางๆ ตีไปได้ไง พี่ปานบอกผมไม่รู้ ผมดุชอ่งตี เห็นไม่มีตอเหมือนกัน ผิวดีแต่เตี้ยวกว่า ได้ช่วงตีก็ตี เก่งไม่เก่งผมไม่รู้ แล้วพี่ปานก็โทรมาบอกผมว่าไก่ได้คู่ตี 5000 ที่ ก.เจริญ ผมตกใจ อ้าวทำไม ไปตีที่นั้นได้ ไหนว่าไปบ่อนป่า กระเบื้องก็ไม่ได้เอาไป ข้าวก็ไม่ได้เตรียมไป ยาก็ไม่มี เวรกำ ผมรีบปล่อยเด็ก แล้วขี่รถตามไป ไปทันอันสอง เจอพวกลุงแบ๊ะ มาถ้า เอาไหมคู่นี้เล่นหักละกลม ผมมองดูแล้ว อ้าวลุงจำไม่ได้เหรอตัวเนี่ยไก่ผม ตีพี่รุ่งพาไปตีกับลุงไง เขาร้องอ่อ ผมถามทำไมเล่นหักละกลมหละ
เขาบอก อันแรก มันตีไปไม่รู้กี่หัก ยกไม่ได้ยกเป็นชัก แต่ไอ้ลายมันแข็ง มันฟื้นเร็ว ลุกถ่ายแกบอก ผมก็ดูไป ราคาก็ไม่ไหล ของเขาแข็ง โต้แรงๆที่คอ แต่ไอ้รอกก็ตีเริ่มเบาลงแล้ว เริ่มไม่ค่อยชักเริ่มหมดแรง อันสามอันสี่ไอ้รอกก็เป็นต่อ ยาวแล้ว แต่เขาก็ไม่หนีสักที เข้าอันห้า เจ้าของไก่ฝั่งโน้น บอกเสมออันนี้ไม่แพ้ ไม่มีใครจับ กลางๆอัน ไอ้รอก ยัดวอก ไปลุกเก่ง ทีนี้ ขาเป๋ เดินเป้นไอ้อ่างเข้ามา ไอ้รอกเห็นเซก็ซ้ำใหญ่ และแหกปากร้องไปในอันนี้ เห็นเจ้าของไก่ทางนั้นบ่นว่า xxxหยิบไก่ตัวผิดมาหรือเปล่านะ เพราะชุดนี้เขาลงหนังสือหน้ากลางเลย ทั้งพ่อทั้งลูกเหล่าลาข้าวตอก
***** นี้ก็เป้นประวัติ ไฟท์แรกและไฟท์เดียวของไอ้รอก เพราะ กลับมาก็คอด๋อง หด รักษาไม่หาย มีคนตามมาขอซื้อและให้ราคา แต่ว่าไก่มันเสียไปแล้ว ไม่ได้ขายไป เอามาทำพ่อ ได้ลูกออกมา ตีไม่ทีเด็จเหมือนไอ้รอกสักตัว จนผมโล๊ะทิ้งหมดแล้ว แต่พี่ปานยังเก็บเหล่าไว้ หวังว่า สักวันมันจะมีพิเศษเหมือนไอ้รอกบ้าง

จบการรายงานข่าง ด้วยความเสียดาย นี้ก็เป็นประวั๖สุดยอดไก่เทาที่เคยพบเจิมา และไม่คิดว่าชาตินี้จะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของไก่ที่ตีพิเศษแบบนี้อีกหรือเปล่า

ความประทับใจ5เป็นของ ซุ้มเมียหลวง
ความประทับใจของผม.......................ภาคที่หนึ่งชีวิตผมตั้งแต่ลืมตาดูโลกมาโตจนจำความได้ก็อุ้มไก่เดินเร่ร่อนเข้าบ้านนู้น ออกบ้านนี้
เที่ยวอุ้มไก่ไปท้าพี่ ป้า น้า ลุง ปล้ำไก่ เรียกว่าไก่ชนเข้าไปอยู่ในสายเลือดซะแล้วครับ
พี่น้อง.......คงเป็นผลกรรมจากการชอบอุ้มไก่ไปตีบ่อยๆชีวิตจึงต้องมีเส้นทางเดิน
ที่ต้องทำให้มามีอาชีพเป็นพ่อค้ากำปั้น......แต่โทษทีครับวงจรชีวิตก็ยังตัดไม่ขาด หนี
ไก่ชนไม่พ้นเพราะพวกที่เล่นมวยก็จะต้องมีไก่ออกตีด้วยเช่นกันกลางวันตีไก่ กลางคืน
ชกมวย เรียกว่าสนุกเขาละครับ........ชกมวยไปเรียนไปก็เริ่มห่างจากไก่ชนไปเรื่อยๆ
ยิ่งเรียนสูงขึ้นก็ลืมไก่ชนไปเลยครับแต่กลับมาติดไก่ต็อกแทนอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ ก็ตอนหนุ่ม
ผมชกมวยดังพอสมควรไก่ต็อกสาวๆก็เริ่มมาติดพันเป็นของธรรมดา........มาเริ่มเลี้ยงไก่
อีกครั้งก็ปี 2544 แล้วเรียกว่าร้างวงการไปนานร่วม 20 ปี เพราะในปี 2544 ผมย้ายที่ทำงาน
มาทำงานที่แปดริ้วซึ่งเป็นดินแดนไก่ชนเลยก็ว่าได้มูลเหตุที่หวนคืนก็เพราะดันเข้าไปเจอ
เวปไก่ชนเวปหนึ่งครับชื่ออะไรก็ชักจำไม่ได้ซะแล้วน่าจะประมาณว่าเวปไก่ดีดอทคอม
อะไรประมาณนี้นี่แหละ ด้วยนิสัยขี้เล่นอ่านกระทู้แล้วก็ดันไปโพสต์ข้อความต่อเติมเข้าไป
อย่างสนุกสนานและสนิทสนมโดยใช้นิคเนมว่า ส.ดัสสัน(เจ้าเก่า)เอาละทีนี้บรรดาสมาชิก
ในเวปทั้งหลายอันมีพี่สมโภชเจ้าของเวป พี่ชีพ ลุงขี้เมา คุณชัยขาว สิงห์ปฐมชัย เก่ง
(แมงงอด) พี่นิรุธ คุณติ คุณลม(ประทาย) คุณต๋องและ ฯลฯ อีกหลายท่านที่มิได้เอ่ยนาม
เริ่มสงสัยว่าเป็นสมาชิกดั้งเดิมที่หวนกลับมาใหม่เริ่มทายกันว่า(มัน)เป็นใครกันฟ๊ะ..........
จนที่สุดผมก็ได้เปิดเผยตัวเองในวันรวมพลที่บางคล้าโดยมีคุณติ เป็นเจ้าภาพ พร้อมด้วยไก่
ที่ผมคิดว่าเก่งที่สุดเท่าที่มีอยู่จำนวน 4ตัว นำไปปล้ำครับรู้สึกจะโดนฝั่งลาดพร้าว18 กำราบ
ไปหนึ่งตัว โดนคุณชัยยุทธเข่นกลิ้งไปอีก1ตัว โดนคุณติเก็บไปอีก 1ตัว อีกตัวจำไม่ได้
ว่าใครเก็บเพราะเริ่มเมาซะแล้ว.......ทำให้รู้สึกได้ว่าไก่ที่ลงทุนไปซุ่มดูตามสนามซ้อมแล้ว
ซื้อมามันสู้ไก่สมาชิกไม่ได้(เพราะแอบเห็นหลายคนอมยิ้มเมื่อมองมาที่ไก่เรา)............
จึงเริ่มพยายามไขว่คว้าหาไก่มาเข้าซุ้มเพิ่มเติมเสริมแนวรบเพราะว่างานรวมพลไม่มีแค่
ครั้งเดียวแน่นอน สุดท้ายก็ไปคว้าไก่มาตัวหนึ่งราคาหลักพันต้นๆ ไก่ตัวนี้มีลักษณะ
สีประดู่เล็บทุกเล็บสีดำหมดยกเว้นเล็บนิ้วกลางที่มีสีขาวทั้งข้างซ้าย และข้างขวาผมเลย
ตั้งชื่อว่า...."เจ้าชัยขาว" จัดแจงอุ้มไปรวมพลที่ราชบุรีเลยครับแล้วได้คู่กับไก่พี่นิรุธ
ปล้ำไป 1อันปรากฏว่าเจ้าชัยขาวเป็นไก่ยืนโด่ๆค้ำโยกถอดกินคางวันนั้นมันตีเป็นพระเอก
เลยครับ พี่สมโภชต้องเอาไก่มาซ้ำอีกตัวหนึ่งซึ่งมันก็ยังฉายแววเก่งให้เห็นด้วยการยืนครบ
อีก 1อัน ด้วยสถานการณ์ที่ตกเป็นรองนิดหน่อย ไก่ตัวนั้นของพี่สมโภชผมจำได้ว่าคุณติ
แอบอุ้มกลับมาแปดริ้วด้วย ผมจำไม่ได้ว่ามันเป็นใครแต่มันตีฝังแข้งมาก ตอนขากลับ
จากราชบุรี สมาชิกในรถอันมีคุณลม คุณต๋อย บางนา พากันชมว่าเจ้าชัยขาวเก่งทำเอาผม
แทบออกจากประตูรถคุณติไม่ได้(หน้ามันบานอิอิอิอิ...)วันนั้นคุณลมเป็นผู้จุดประกาย
เกี่ยวกับสุ่มอินเตอร์และจินตนาการออกมาให้ผู้โดยสารทั้งรถได้ฟัง......ผมมองคุณลม
ด้วยสายตาที่ไม่เห็นด้วยพร้อมคิดว่าคุณลมช่างเป็นคนที่ชอบฝันเฟื่องพอสมควร(เพ้อเจ้อ)
อะไรประมาณนี้แต่หลังจากนั้นไม่นานก็มีสุ่มอินเตอร์ผลิตออกมาจำหน่ายจริงๆผมไม่รู้ว่า
คุณลมไปแอบขายไอเดียนี้ให้ใครหรือเปล่าแต่ผมก็รู้สึกประทับใจมากและทึ่ง..ในตัวคุณลม
เพิ่มมากขึ้น นี่แหละความประทับใจของผม ผมประทับใจในความมีน้ำใจของเพื่อน
สมาชิกที่มีให้กันเป็นอย่างมาก......."นานแค่ไหนก็ลืมไม่ลงครับ"

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านไหนประทับใจกับไก่ตัวรักตัวไหน มาเขียนเรื่องราวให้เพื่อนๆรับรู้และประทับใจตามไปด้วยได้นะครับ
เรียนเชิญลงความประทับใจในไก่ตัวรักครับ

ออนไลน์ ซุ้มเอสุริยันฟาร์ม

• "ขายจริง ชนจริง" "กล้าขาย กล้าชน" "ชัดเจน โปร่งใส" ซุ้มเอสุริยันฟาร์ม 0818729084(AIS)
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • "ซุ้มเอสุริยันฟาร์ม" อยู่ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น
ขอบคุณมากครับพี่นเรศที่นำประสบการณ์และไก่ที่ประทับใจมาเล่าให้สมาชิกฟังครับ ผมชอบประวัติพี่นเรศตอนที่ชอบไก่ขาวชีตอนเด็กๆครับอ่านแล้วมันทำให้ได้รู้อะไรหลายๆอย่างครับ(ชอบทุกตอนครับ)แต่ตอนตามหาไก่ขาวชีชอบมากที่สุดครับ

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านไหนประทับใจกับไก่ตัวรักตัวไหน มาเขียนเรื่องราวให้เพื่อนๆรับรู้และประทับใจตามไปด้วยได้นะครับ

ออฟไลน์ เอสเมืองพล

• 084-9544998 หน้าที่ของเราอย่าให้เป็นภาระของผู้อื่น
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • เอสเมืองพล,กลุ่มเพาะและพัฒนาพันธุ์ไก่ชนคนบ้านๆ
ไอ้เครา...คือชื่อที่ผมเรียกมัน...ไก่ตัวนี้รอดตายเพราะว่าผมกำลังจะจับไก่ไปเชือดเป็นอาหารให้กับแม่ยายสายตาเยิ้มๆเหมือนคนเมาของผมก็เหลือบไปเห็นความพิเศษที่แข้งมัน
มันเป็นเกล็ดแข้งพันลำ...กำไลทั้งหมดสุดขา...เลยปล่อยมันไว้รอจนโตเป็นวัยรุ่นเห็นมันตีไก่แม่ยังกับพายุใต้ฝุ่นที่พัดถล่มตอนใต้ของอเมริกา....(เข้าตาเลยสิครับ)
เลยจับมันมาขังสุ่มไว้บนบ้านที่หน้าบ้านเลยนั่งมองมันได้ทั้งวัน....บางวันเพื่อนมาเยี่ยมที่บ้านแล้วมีการดื่มกินกันแล้วผมเดินผ่านไอ้เคราเพื่อไปทำธุระอื่นแต่พอผมเห็ฯมันผมก็จะนั่งลงมองมันจนลืมเพื่อนไปเลย(เพื่อนได้มาตาม)555...และมันก็ไม่ทำให้ผิดหวัง เอาไปตีบ่อนป่าครั้งแรกเจอพม่าค่าตัวหมื่นห้า....มันตีไม่ถึงอันจอดนี่คืออีกไน่งตัวที่ผมชอบและปลื้มมันมากครับ

ออนไลน์ supermanA31

• มิตรภาพที่มีตัวตน ที่ไม่ได้มีแค่คำพูด
  • ร้อยเวร-ตรวจ-สืบ-สอบสวน
  • ผู้ซื้อที่มีตัวตนชัดเจน 080 054 5403/083 012 5967
    • MSN Messenger - aotto-2005@hotmail.com
ความประทับไก่ตัวรัก ตัวที่ 1 ไอ้พริ้ว นัย พิบูล
    ตัวนี้ได้จากน้องนัย  พิบูล  จากงานรวมพลที่แหลมฉบัง น้องนัยให้มาแบบราคาไม่ต้องพูดถึง,,ลีลาพริ้วสมชื่อ,,,,รอย 2.5-2.6 รักพอตัวครับ,,,ที่รักเพราะซึ้งน้ำใจคนให้ครับ

ออนไลน์ supermanA31

• มิตรภาพที่มีตัวตน ที่ไม่ได้มีแค่คำพูด
  • ร้อยเวร-ตรวจ-สืบ-สอบสวน
  • ผู้ซื้อที่มีตัวตนชัดเจน 080 054 5403/083 012 5967
    • MSN Messenger - aotto-2005@hotmail.com
ความประทับใจไก่ตัวรัก ตัวที่ 2 เทาง่อน Inspedtor
      ตัวนี้ที่รักก็รักด้วยมิตรภาพของ น้องนัย Inspector ได้จากงานรวมพลบ้านน้องโอ๊ต โชคฟาร์ม ตังเป็นง่อนหนักเกือบ 4 โล แล้ว สถานะยังมีชีวิตอยู่ครับ

ออฟไลน์ ไอ้โต

• สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
เมื่อวานวันอาทิตย์ที่  24  กันยายน  ไปตีไก่มาแพ้ไปสองตัวแพ้ไม่มาก  พันกว่าบาทเพื่อยแบ่งหมด   ไก่พม่าถอยเตะสู่ป่าก่อยเดินอัดมุดมัดกัดลูกแท้ไม่ได้  แพ้อันกะหน่อย
ตัวที่สองป่าก่อยสู้ไก่เชิงตราดไม่ได้  ตีคู่ละหมื่น  แพ้อันกะหน่อยเหมือนกัน

ความภูมิใจของไก่สีขาวไฟ
มาถึงประวัติไก่สายนี้กันบ้าง
ด้วยจากที่เล่าไปนานแล้วผมเคยมีไก่ขาวชี และเป็นตัวที่เก่งและตัวที่ผมรักและมีในวัยเด็ก จึงฝังใจกับสีขาวชีมาก พอผมเริ่ม
โตขึ้น ผมเริ่มชื่นชอบสีนกแดงเพิ่มขึ้นมาอีกสี จึงมีความคิดที่อยากได้2อย่างในตัวเดียวกัน จึงคิดเรื่องการผสมสี โดยตอนแรก
ผมยังไม่รู้ว่าไก่ที่จินตนาการไว้จะออกมาอย่างไร พอได้เริ่มทดลองทำดู เออ ก็แปลกดีนะ จึงเป็นสีใหม่ใน2ตัวที่ผมมีความสุข
กับไก่สีนี้  จึงได้ทำมาเรื่อยๆ แต่ผมไม่ได้ทำสีนี้สีเดียว ผมอยากเป็นคนสะสมไก่ให้ได้ครบทุกสี และผมคิดว่าผมได้มีไก่ใน
ครอบครองแล้วครบเกือบทุกสี อย่างสโลแกนที่ว่า ถ้าไก่ดีต้องไม่เลือกสี ความหมายก็คือ ไม่ว่าไก่สีอะไรก็เป็นไก่ชนที่ดีได้
มาพูดถึงไก่สีนี้ ที่ผมเรียกว่าขาวไฟ ตัวที่ทำให้ผมประทับใจในเหตุการมากๆผมจะเล่าแค่3ตัว

ตัวแรกคือนางสวย ตัวนี้ให้ลูกเก่งมาตลอดและเป็นต้นเหล่าที่ผมเก็บไว้ ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ผมจึงชื่นชอบนางสวยเป็นพิเศษ

ตัวที่สองคือเจ้าจรวด เป็นลูกของนางสวย กับสถิติบ้านๆแค่ 3ไฟท์ แต่การตีสุดยอดประทับใจผม จึงได้ตัดสินใจทำสายมา
หลายๆรุ่น ทำมาได้2-3ปี เจ้าจรวดอยู่ที่ร้อยเอ็ดแต่ผมอยู่กรุงเทพ แม่ผมโทรมาเล่าให้ฟังว่าเจ้าจรวดตายแล้วนะ ผมได้ฟัง
แทบเข่าทรุดด้วยความหวงแหนและเสียดายมากๆ แม่เล่าให้ฟังว่ามีงูสา ตัวยาวราวๆเกือบ2เมตร จะเข้ามากินไข่ไก่ในรังที่มี
เจ้าจรวดอยู่ด้วย ตัวเมียถูกรัดตายไป1ตัว คอกผสมของผมจะทำด้วยอิฐบล๊อก3ก้อนข้างบนเป็นตาข่ายลวด ช่วงที่งูรัดไก่ตัว
เมีย เจ้าจรวดช่วยเตะช่วยจิกงู ทั้งเดือยทั้งปาก ทำร้ายงูจนเป็นรูหลายจุด งูจึงหันมาสู้กับเจ้าจรวดแทน แม่ผมก็ไม่รู้จะไล่ยัง
ไงกลัวก็กลัวอยากช่วยไก่ก็อยากช่วย เมื่องูพันตัวเจ้าจรวดได้ เจ้าจรวดดิ้นเพื่อเอาตัวรอด โดดชนตาข่ายลวดขาดทั้งๆที่มีงู
พันตัวเองอยู่ ทำให้หลุดออกมาสู้กันนอกคอกผสม แม่ผมถือไม้ไว้ แต่ก็ไม่กล้าตีกล้าๆกลัวๆ ถ้าจะตีก็กลัวโดนไก่ หรือถ้าไก่
หลุดก็กลัวงูมาสู้แม่ จึงได้แค่มองแบบกล้าๆกลัวๆ จนเจ้าจรวดทนแรงรัดไม่ไหว งูก็โดนเจ้าจรวดเล่นซะกระดูกหักเช่นกัน
ตายไปด้วยกัน ขอเล่าคร่าวแค่นี้ก่อนสำหรับเจ้าจรวด

ตัวที่3ผมของเล่าเรื่องไก่ชื่อบุญมี เป็นลูกของนางสวยคอกพี่เจ้าจรวด คอกเดียวกันตายหมดเหลือบุญมีตัวเดียวเป็นไก่ที่คุ้น
คนมาก ชอบเล่นกับคนชอบโดยมานั่งตักชอบมาถ้านอนหลับหรือถ้าผมปูเสื่อนอนเล่นๆเจ้านี้จะมาเหยียบขาเหยียบตัวเล่น
ทำให้ผมชอบไก่ตัวนี้มาก เดิมทีบุญมียังไม่มีชื่อ เมื่อขนาดตัวเท่าในภาพ ผมนอนอยู่บนบ้านเช่าชั้น2ในหมู่บ้านกิตติชัย9 ด้าน
หลังเป็นป่ารก ไก่ชุดนี้ผมแบ่งมาเลี้ยงไว้ที่บ้านเช่าด้วยบางส่วน ไก่ตัวนี้โดดออกหลังบ้านเผอิญฝนตกปอยๆ ทำให้ขนเปียก
จึงบินกลับเข้ามาไม่ได้ ช่วงผมกำลังหลับเพราะบรรยากาศน่านอนมาก ฟ้าครื้มๆ อากศเย็นๆได้ยินเสียงฝนตก เหมือนขับ
กล่อมให้เราง่วงมากๆผมได้ยินเสียงไก่ร้องที่หลังบ้านด้วยความเจ็บปวด ผมจึงมองออกไปทางหน้าต่าง ตายหละ ตัวเฮี้ยตัว
ใหญ่น้องๆจระเข้ ตะปบไก่น้อยตัวรักของผม ผมรีบวิ่งกระโดดออกกำแพงหลังบ้าน เจ้าตัวกินไก่ก็ลากเจ้านี้นี้อย่างรวดเร็วจน
ผมไล่เจ้าตัวนี้ข้ามถนนหลังบ้าน เจ้าไก่น้อยตัวรักวิ่งกลับมาหาผม ด้วยอาการทีมันดีใจมากที่ผมมาช่วยชีวิต แต่สภาพที่หลุด
จากปากและเขี้ยวเล็บของตัวกินไก่ได้ ปีกด้านหนึงไม่มีขาดหลุดตรงข้อดุมปีกเลย ส่วนปีกอีกข้างกระดูกหักโผล่บริเวณดุมปีก
เช่นเดียวกัน เนื้อห้อยมีเพียงเอ็นนิดหน่อยที่ยึดไว้ไม่ให้ปีกหล่นหายไป ผมเลยตัดสินใจเย็บปิดปากแผล และตัดปีกอีกด้านทิ้ง
และใช้เลื่อยตัดกระดูที่โพล่ออก พอที่จะเย็บเนื้อหนัวปิดหุ้มได้  ยาใส่แค่เบทาดีน ยาแก้ปวดสัดเม็ดผมก็ไม่ให้กินเพราะคิดว่า
คงรอดยากส์ แต่เชื่อไหมหลังจากนั้นแค่วันเดียววันรุ่งขึ้น เจ้าตัวนี้ วิ่งหากินตามปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับตัวเอง ผมจึง
ตั้งชื่อว่าบุญมี ตั้งแต่นั้นมา บุญมีผมใช้ทำแม่พันธุ์หลักอยู่หลายปี บุญมีกระโดดขึ้นรังที่สูงจากพื้นประมาณ40เซ็นได้อย่างไม่
ต้องห่วงปีก กกไข่เองฟักเป็นตัวได้อย่างไก่ปกติทั่วๆไป บุญมีจึงเป็นอีกตัวที่ผมประทับใจในไก่สายขาวไฟของผม

ออฟไลน์ นุ-เมืองกาญจน์

• .... เน้นตีจริง-ชนบ่อนได้ tel.088-4527839
  • 37005003
แม่ไก่ ชื่อสวย เหมือน แม่ไก่ผมเด๊ะเลย ของผมก็ชื่อสวยเหมือนกัน อ้าวลืมเอาโทศัพมา ภาพอยู่ในน้าน เด๋วพรุ่งนี้มาโชว์มั่งอยากอวดมั่งอิอิ

• .... เน้นตีจริง-ชนบ่อนได้ tel.088-4527839
  • 37005003
แจ้ง คุณ อ๊อด และป๋า อ๊อด  เจ้า แจ้ดู่ มัน ชื่อ เจ้า บารมี ครับ

• 37005003
,มาแล้วครับแม่สวยของผมครับ

ออฟไลน์ พิทักษ์ ระยอง

• โทร.0861568733
  • 0861568733
    • MSN Messenger - faro@windowslive.com
    • kaichon.com
ไก่ตัวรัก ผมมี 2 ตัว ประวัติยาวขี้เกียจเล่า ตัวแรกชื่อ ทองจัน ตัวที่สอง ชโด....ไทยร้อย ลีลาไม่มี หน้าตรงแปะสองหน้าตี...ตัวแรก ถูกลาบให้คนงานกิน พ่อบอก สงสารมันเลยตัดใจลาบ...ฮือๆๆๆ.....ตอนนั้นผมไม่อยู่บ้านเป็นคนที่ชีพจรลงเท้าครับ ตัวที่สอง โดนขโมย >:(

ออฟไลน์ Memory

• *
    • MSN Messenger - phisit_za@hotmail.com
ไก่ที่ผมรักและผูกพันอยู่ในความทรงจำมาจนทุกวันนี้
เป็นไก่ประดู่หางดำ เมื่อตอนปี2529 ตอนนั้นผมพึ่งอายุ16ปี
ยุคนั้นผมชอบเล่นปลากัด กัดจิ้งหรีด วันนึงลุงข้างบ้านที่เลี้ยงไก่
เขาจะย้ายกลับไปอยู่บ้านเขาที่ชัยภูมิ เขาเรียกผมไปหา แกบอกว่า
แกจะกลับบ้านแล้วหลาน ลุงให้ไก่ไว้ตัวนึงนะเป็นที่ระลึกมันหย่าแม่มันแล้ว
เป็นพันธ์ประดูหางดำ เลี้ยงไม่ยากแค่ให้ข้าวให้น้ำมันทุกวันก็พอแล้ว
แม้ผมไม่เคยเลี้ยงไก่เลยแต่ก็ดูแลมันดีให้ข้าวให้น้ำมัน จับมาเล่นมากอด
พาไปเดินเล่นทุกๆวัน จนรู้สึกรัก เวลามันไม่เห็นผมมันก็จะร้องหาผม
ทุกครั้งที่กลับจากโรงเรียนผมดูแลมันอย่างดี จนลืมปลากัดกับจิ้งหรีดไปเลย
จุดเด่นที่ผมรักมัน มันเป็นไก่ฉลาด มีผมจับมันได้คนเดียว คนอื่นๆ เช่น
เพื่อนๆ แม่ผม พ่อผม หากจะไปจับมันมันวิ่ง4คูณ100 ถ้าผมเดินเข้าไปหา
มันจะเดินเข้ามา นอกจากผมจับไปให้เพื่อนๆดู นั่นแหล่ะถึงจะได้จับมัน
ถึงจะจับได้แต่มันก็ดิ้นสุดชีวิตไม่ยอมอยู่สุข หากอยู่กับผมมันจะนิ่งมาก
หากผมยืนอยู่กางแขนออกแล้วเรียกมัน มันก็จะบินขึ้นมาเกาะแขนผม
หากผมนั่งอยู่ มันจะเดินมาที่ตักผมและก็นั่งลงตรงตักผม หากเล่นคางเล่นคอ
ลูบหัวมัน มันหลับตาจนหลับคาตักผม จนคนในบ้านและเพื่อนๆแปลกใจกัน
พอมันเริ่มโตขึ้น ตัวใหญ่ขึ้นผมก็ไม่กล้าให้มันบินมาเกาะแขน จะจับเล่นกอดมันมากกว่า
ผมเลี้ยงมันได้10เดือน มันก็ป่วย ซึ่งตอนนั้นผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร มันซึมๆลง
แต่ก็ยังคงมาอ้อนผมอยู่ แม่ผมให้ยาทัมใจมาให้กิน กินไปอาการก็ไม่ดีขึ้น
ผมเศร้าใจร้อนใจมากเป็นห่วงมัน มันป่วยได้ประมาน7วันก็ตาย  :'( :'(
ผมร้องให้ตาบวม พ่อแม่ตีผมไม่เคยร้อง ไก่ตายตัวเดียวต่อมน้ำตาระเบิดเลยผม
พอไก่ผมตายไป5-6วัน ไก่ย่านๆใกล้ๆกันก็ทยอยตายกันไป พึ่งมาตอนหลังว่า
เป็นโรคอหิวาต์ไก่ จากวันนั้นจนถึงวันนี้ผมไม่เคยลืมมันได้เลยมันมันไก่ที่ผม
รักมากผูกพันมาก และหลังจากนั้นผมก็ชอบเลี้ยงไก่ ที่ไหนไก่สวยน่าตาดี
ผมถูกใจก็จะซื้อ เก็บเงินค่าขนมซื้อเอา ถึงแม้จะได้ไก่มาอุปนิสัยไม่เหมือนตัวเก่า
ผมก็รักทุกตัวที่ซื้อมา รู้สึกชอบไก่อย่างประหลาดๆ ได้เห็นไก่ได้อุ้มได้จับ
ก็มีความสุขแล้ว ช่วงปี33 ผมมีปัญหาครอบครัวพ่อแม่แยกทางกัน
ผมจึงไม่มีโอกาสได้เลี้ยงอีก และทุกครั้งที่ได้เห็นไก่คนอื่นๆ ผมชอบมอง
หากเจ้าของอนุญาติให้จับ ผมจะจับมากอดมาหอมมัน จนเจ้าของไก่งงๆ ;D
ผมพึ่งได้กลับมาเลี้ยงไก่ใหม่อีกครั้งเมื่อ6เดือนที่ผ่านมา ได้มา2ตัว
เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนและระลึกถึงเจ้าประดู่หางดำตัวเก่า อีกอย่างนึง
ผมไม่ได้เลี้ยงไว้ชน ผมสงสารมันเวลาเห็นมันเจ็บ แต่ก็ชอบไปดูเขาตีไก่ แหะๆๆ :P
ก็มีประมานนี้ครับ เกี่ยวกับความประทับใจในไก่ในอดีต จนทุกวันนี้รักไก่ไปเลย 8)

ออฟไลน์ กวาง22

• โพสแล้ว 100-250 กระทู้
รักมาก  เจ้าเมียวดีครับ  ลูกครึ่งไทย พม่า  วางแข้งหน้าแผลเดียว ไก่ไอคิวดี  ตีหนักสุดๆ  ได้ไก่มาสี่ตัว หมอบสองตายสอง  แต่ตีนเป็นหน่อตั้งแต่อายุได้ปีครึ่ง  ตอนนี้เลยเป็นพ่อพันธุ์อย่างเดียวครับ จ่ายลูกพอได้ สิบตัวเก่งซะสองสามตัว  :D

ออนไลน์ buncha

รักมาก  เจ้าเมียวดีครับ  ลูกครึ่งไทย พม่า  วางแข้งหน้าแผลเดียว ไก่ไอคิวดี  ตีหนักสุดๆ  ได้ไก่มาสี่ตัว หมอบสองตายสอง  แต่ตีนเป็นหน่อตั้งแต่อายุได้ปีครึ่ง  ตอนนี้เลยเป็นพ่อพันธุ์อย่างเดียวครับ จ่ายลูกพอได้ สิบตัวเก่งซะสองสามตัว  :D
เสียดาย ลูกมันกะตายแล้ว

ออฟไลน์ ไอ้โต

• *
5555 ถูกใจครับ  ผมก็ชอบครับ ยิ่งเป็นไก่หลงมาหน้าตาดีๆหน่อยล่ะชอบสุดเลยครับ

ออฟไลน์ komol

• *
    • กล่องไปรษณีย์
ได้ข้อมูลดีๆเพียบเลย

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
กล่องไปรษณีย์
ขาย กล่องใส่ไก่ชน ใบละ 38 บาท