ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ขาบวมรักษายังไงครับ  (อ่าน 2752 ครั้ง)

ออฟไลน์ sien

• สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
ไก่ขาบวมรักษายังไงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 05:19:45 PM »
คือว่าไก่ผมตัดเดือยถึงโคนแล้วจี้ด้วยเหล็กร้อน แล้วคิดว่าแผลหายดีแล้วพาไปปล้ำเจ็บแผลเดิม อักเสบบวม ที่รักษาไปตอนนี้คือเอาเข็มฉีดยาเจาะเอาเลือดที่คั่งออก
ให้กินยา ทีซี มัยซินวันละ 1เม็ด นวดด้วยบาล์มเบาๆประคบร้อน เย็น แล้วตอนนี้ปากแผลหลุดออกมา ไม่รู้ว่าเป็นแกนเดือยด้วยหรือเปล่า ตอนนี้ไก่เริ่มลงน้ำหนักได้บ้าง แต่ดูแล้วยังเจ็บอยู่ ขอรบกวนพี่ที่มีประสบการณ์ช่วยผมหน่อยครับผมมีปัญหามาถามดังนี้ครับ
1ผมรักษาถูกต้องหรือไม่ ต้องเพิ่มอะไรอีกบ้างมั้ย
2.ไก่ตอนนี้ไม่ค่อยกินข้าว ไม่รู้ว่าเจ็บแผลหรือเปล่าแต่ไก่คึกมาก อยากให้มันอ้วนอกเต็มๆ เพราะเดือยคูรำมันแหลมนัก ยิ่งหน้าอกหนาๆยิ่งดี ผมอยากรู้ว่าผมตอ้งบำรุงอย่างไรเอาอะไรให้กินครับ
ปัญหาของผมมีเท่านี้แหละครับ รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ จอมยุธร

• *
Re: ไก่ขาบวมรักษายังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 05:50:52 PM »
ผมให้กินยา เพียเเคม-20 คับดีกว่าทีซีมัยซิลเพราะเกียวกับข้ออักเสบโดยเฉพาะ ครึ่งเม็ดหลังอาหารตอนเย็น เเล้วผมไช้น้ำเย็นน้ำเเข็งประคบเชาเย็น 5นาที ขังในที่เเคบๆอย่าให้เดินมาก คับ

ออนไลน์ ค.ว.ย./ควายวายุ

• วิชา อุ้ยหา/ ควายชมพู tel.0895493214
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • Hero Member>500
  • ทหารไทย 304 2 49466 0
    • AOL Instant Messenger - ราศรีธนู
    • Yahoo Instant Messenger - ราศรีธนู
    • wicha_haha@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 12:17:48 AM »
ตัดเดือดเสร็จ..........ไม่จำเป็นต้องจี้ไฟ  เพราะ  เดือยเป็นแผลใหญ่  ถ้าตัดเล็บ  จี้ได้......

แต่ตอนนี้......ดูว่าเดือยเปลี่ยนสีป่าว..........ถ้าเปลี่ยน  ต้องบิดทิ้ง  เพราะเน่าแกนใน...........ถ้าไม่บิดทิ้ง  จะเน่าลามจนขาบวม...

ไม่กินข้าว  ไม่ยาก   หั่นหยวกกล้วยให้กินแทนข้าว ก่อนให้ข้าวทีหลัง แต่ต้องเป็นเล้ากว้างๆหน่อย หรือปล่อยธรรมชาติด้วยเลยยิ่งดีครับ..........อาหารหมูเล็ก  ดีที่สุด  โปรตีนสูง...............ขาไม่อ่อน  ถ้าใช้แล้วออกกำลังกายด้วยครับ...............

รู้อะไรให้ระเอียดกว่านี้โทร.........0895493214......ส.อ.วิชา อุ้ยหา............หรือ  ทิ้งเบอไว้ครับ..........

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:09:29 PM »
ตอบพี่วิชา ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามีแกนหรือไม่ ลองดูรูปครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:11:50 PM »
อีกรูปครับ

ออนไลน์ ค.ว.ย./ควายวายุ

• วิชา อุ้ยหา/ ควายชมพู tel.0895493214
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • Hero Member>500
  • ทหารไทย 304 2 49466 0
    • AOL Instant Messenger - ราศรีธนู
    • Yahoo Instant Messenger - ราศรีธนู
    • wicha_haha@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:08:49 AM »
ไม่มีแกนเดือยละครับ........แข้งเรียบๆเลย............ใช้ยาหม่องทาเพื่อลดบวม..........เดี๋ยวก็หายบวม.......ของผมก็มี  จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ....เดือยบอดแบบนี้ละครับ..