ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัวครับน้องใหม่  (อ่าน 3331 ครั้ง)

ออฟไลน์ มหา

• โลกคือโรงละครโรงใหญ่ เราคือผู้เขียนบทและแสดง
  • สมาชิกใหม่โพส<50 กระทู้
  • *
แนะนำตัวครับน้องใหม่
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:40:32 PM »

"แด่เว็บไก่ชน"

ผมน้องใหม่ ไก่ชน เป็นคนซื่อ     
ขอนับถือ พี่น้อง ทั้งผองเพื่อน   
ด้วยอ่อนหัด อย่าถือ หรือแชเชือน 
เข้าเยี่ยมเยือน เพื่อนพี่ เพราะมีใจ

รักรูปหน้า ขาตอ และก็หัว   
รวมรูปตัว ปีกหาง คิ้วคางไก่
ทั้งพม่า บราซิล หรือถิ่นไทย 
เฝ้าหลงไหล ไก่ชน ถูกมนตรา

ฟังสำเนียง เสียงขัน นั้นเสนาะ   
ช่างไพเราะ เพราะพริ้ง จริงนักหนา
แถมชั้นเชิง ล่อหลอก กลิ้งกลอกตา   
บนผืนผ้า สังเวียน ลุ้นเจียนตาย

มีมุดมัด รัดปีก ทั้งหลีกหลบ   
ใช้แข้งตบ สันคอ ก็มีหลาย
เลือดนักสู้ หมู่จ่า อย่าหมิ่นชาย   
เลือดเป็นสาย ไหลหลั่ง ยังสู้ทน

เข้าเว็บนี้ ดีนัก คนรักใคร่   
ร้อยรวมใจ ให้สุข ทุกแห่งหน
ต่างถิ่นที่ มีใจ รักไก่ชน   
จึงดั้นด้น สานต่อ ก่อสัมพัน

ขอขอบคุณ เว็บนี้ ที่ช่วยเหลือ   
ที่คอยเอื้อ อำนวย ช่วยสานฝัน
แบ่งความรู้ สู่ชน คนสามัญ   
พร้อมแบ่งปัน ไมตรี อันดีงาม 

แนะนำตัวครับ ผม "มหา" น้องใหม่อ่อนประสบการณ์เข้าศึกษาเรื่องไก่ชนครับ
ฝาก ลุงป้าน้าอาเพื่อนพี่น้องช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณจากใจ "มหา"

ออฟไลน์ ราศรีสกุล

• ไหวพริบและเบอร์แข้ง ความอดทน
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • Hero Member>500
  • ลึกที่ใจไม่ใช่แค่เหล่ากอ
Re: แนะนำตัวครับน้องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:55:34 PM »
สวัสดีครับพีมหาผมโบว์อุดรครับผมๆๆๆ ยินดีที่ได้รุจักคราฟฟฟฟฟฟ  แต่งกลอนได้เก่งมักกเลยนะครับ หุหุ

ออฟไลน์ นัย พิบูล

• ตราดสีสา พม่าเบอร์แข้ง (ไก่เก่งมีไว้ขาย ไก่พอใช้เก็บไว้ตีเอง)
  • ไก่แกลบ ไก่นวม ไก่เข่ง จะพัฒนาให้เก่งเป็นไก่ตี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:10:14 PM »
สุดยอดครับ สมกับชื่อมหา จริงๆ เจ้าบทเจ้ากลอน สงสัยคงจะมีสาวๆติดคารมคมปากเยอะแยะเลย อิอิ
ผมนัย พิบูล ยินดีต้อนรับครับ

ออฟไลน์ มหา

• โลกคือโรงละครโรงใหญ่ เราคือผู้เขียนบทและแสดง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:12:11 PM »
สวัสดีครับท่านโบว์ยินดีที่ได้รู้จัก ขอบคุณที่ชมเรื่องกลอนครับเขียนไปเรื่อยตามอารมณ์ครับ
จากใจ มหา

ออฟไลน์ cockfight

• ที่บินแรงๆน่ะมันแทงมั้ย??
  • จ.อาทมาฏ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:16:54 PM »
ยินดีครับท่านมหา

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:38:44 PM »
สุดยอดครับ สมกับชื่อมหา จริงๆ เจ้าบทเจ้ากลอน สงสัยคงจะมีสาวๆติดคารมคมปากเยอะแยะเลย อิอิ
ผมนัย พิบูล ยินดีต้อนรับครับ

สวัสดีครับท่านนัย ยังไม่มีสาวไหนหลงคารมเลยครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
จากใจ มหา

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:39:57 PM »
ยินดีครับท่านมหา

สวัสดีครับท่านจิ ขออนุญาตเอ่ยนามเพราะเคยอ่านกระทู้ท่านเป็นประจำครับ ยิดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ ตั้ม บรรพตพิสัย

• "" สมาคมคนกลัวเมีย ""
  • โพสแล้ว 100-250 กระทู้
  • พลังชล คนศรีราชา
    • MSN Messenger - dunhill.tum@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:46:39 PM »
:D :D สวัสดีครับคุณมหา ผม "ตั้ม บรรพตพิสัย" ครับผม....

ออฟไลน์ หนุ่ม ระยอง

• พัฒนาไก่เชิงพัฒนา ไก่พม่าแข้งคม
  • โพสแล้ว 250-500 กระทู้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:48:42 PM »
ใช่พี่มหาอุตม์ ที่รู้จักหรือเปล่าน้อ

ออฟไลน์ parinya

• จงทำดี แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:22:59 PM »
ยินดีต้อนรับสู่บ้านหลังใหญ่มากกกกกกกกก.....ครับท่านมหา 8)

ออฟไลน์ นะ(ส.ชนะชัย)

• แม่น คม เร็ว แรง พริ้วใหว 0821639295
    • MSN Messenger - na2727@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:38:03 PM »
สวัสดีครับพี่มหา ผม นะ(ส.ชนะชัย)ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ เอสเมืองพล

• 084-9544998 หน้าที่ของเราอย่าให้เป็นภาระของผู้อื่น
  • ผู้ขายที่ขัดเจน-สิทธิพิเศษ(สนับสนุนเว็ปปีละ600บาท)
  • เอสเมืองพล,กลุ่มเพาะและพัฒนาพันธุ์ไก่ชนคนบ้านๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:32:28 AM »
      สวัสดีครับ พีมหา
    ผมก็บ้าไก่เมือนๆกัน
   แต่อีกสิ่งที่ชอบในใจนั้น
บทประพันธ์ขอเรียนรู้คู่ครูเอย

ออฟไลน์ พิทักษ์ ระยอง

• โทร.0861568733
  • 0861568733
    • MSN Messenger - faro@windowslive.com
    • kaichon.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:19:51 PM »
ฟังจากชื่อไม่น่าจะอ่อนประสปการนะท่าน  :)    ยินดีต้อนรับครับผม

ออฟไลน์ โอ พัทยา

• ง่อนไม่โง่
  • 3200200571446
    • MSN Messenger - tumtim_jesus@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:30:59 PM »
สวัสดีครับพี่มหา ยินดีที่ได้รู้จักครับ แล้วพี่มหาใครครับในนี้ฮิๆๆๆล้อเล่นครับ

ออฟไลน์ ท.สิงห์รวมพณ

• ปากเร็ว ตีแรง แทงลึก พัฒณาทุกสายพันธุ์
  • 3650100972429
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:57:29 PM »
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ ไม่ผิดหวังแน่ครับสำหรับบ้านหลังนี้

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:42:44 PM »
:D :D สวัสดีครับคุณมหา ผม "ตั้ม บรรพตพิสัย" ครับผม....

สวัสดีครับ ท่านตั้มยินดีที่ได้รู้จักครับ ผม มหา ครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:43:55 PM »
ใช่พี่มหาอุตม์ ที่รู้จักหรือเปล่าน้อ

สวัสดีครับท่านพี่ ละอ่อนผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะผมพึ่งเข้าเล่นที่เวบนี้ครับ ด้วยความชอบไก่ครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:45:47 PM »
ยินดีต้อนรับสู่บ้านหลังใหญ่มากกกกกกกกก.....ครับท่านมหา 8)

สวัสดีครับท่าบปริญญา อ่านถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ บ้านหลังใหญ่มากๆๆๆๆๆ ครอบคลุมทุกตารางนิ้วของประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:47:34 PM »
สวัสดีครับพี่มหา ผม นะ(ส.ชนะชัย)ยินดีที่ได้รู้จักครับ

สวัสดีครับ ท่านะ อย่าเรียกพี่เลยนะครับ อายุผมยังน้อย(สามต้นๆ) แต่ชื่อดันแก่แดดครับ ยิดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:50:48 PM »

สัสดีครับท่านเอส ผมอ่านกระทู้และติดตามดูไก่ และสายพันธุ์ไก่ท่านอยู่นะ แต่ไม่มีตังค์ซื้อหรอกครับแพง อิอิ ค่าแรงถูกครับ
ชอบงานประพันธ์หรอครับ ผมก็ชอบนะทำให้เราจิตใจสงบครับ อย่าเรียกพี่เลยนะครับ ผมว่าท่านเอสกับผมอาจจะอายุใกล้เคียงกันครับ ผมสามสามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 02:54:06 PM โดย มหา »

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:56:46 PM »
สวัสดีครับพี่มหา ยินดีที่ได้รู้จักครับ แล้วพี่มหาใครครับในนี้ฮิๆๆๆล้อเล่นครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้มาใหม่จริงๆครับ พึ่งเข้าเล่นและทักทายเหล่าท่านเซียนทั้งหลายครับ กำลังศึกษาครับ ดูๆๆๆๆๆ และ อ่านๆๆๆครับ ยังงๆๆอยู่ไก่เก่งเป็นเยี่ยงใด

ออฟไลน์ ไก่น้อย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:57:42 PM »
สวัสดีคับคุณมหา ผมไก่น้อย ยินดีที่ได้รู้จักคับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:58:23 PM »
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ ไม่ผิดหวังแน่ครับสำหรับบ้านหลังนี้

ครับความประทับใจแรกก็เกิดแล้วครับสำหรับมิตรภาพ เท่านี้ผมก็ไม่ผิดหวังแล้วครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ฝากตัวด้วยครับ
จากใจ มหา

ออฟไลน์ แชมป์วาริชฯ

• บทพิสูจน์ในสนามชน
  • เพื่อมิตรภาพและความจริงใจ
    • MSN Messenger - vanchamp2549@windowslive.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:03:01 PM »
สวัสดีครับท่านมหา  ยินดีที่ได้รู้จักครับผม แชมป์ สกลนครครับผม

• 084-9544998 หน้าที่ของเราอย่าให้เป็นภาระของผู้อื่น
  • เอสเมืองพล,กลุ่มเพาะและพัฒนาพันธุ์ไก่ชนคนบ้านๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:04:31 PM »

สัสดีครับท่านเอส ผมอ่านกระทู้และติดตามดูไก่ และสายพันธุ์ไก่ท่านอยู่นะ แต่ไม่มีตังค์ซื้อหรอกครับแพง อิอิ ค่าแรงถูกครับ
ชอบงานประพันธ์หรอครับ ผมก็ชอบนะทำให้เราจิตใจสงบครับ อย่าเรียกพี่เลยนะครับ ผมว่าท่านเอสกับผมอาจจะอายุใกล้เคียงกันครับ ผมสามสามครับ
ครับ งั้นเราก็เป็นเพื่อนกันครับ ผมก็33ปีนี้34ครับ   คุณมหาอยู่ที่ไหนอ่ะครับ เรื่องไก่ขอบคุณที่ติดตามนะครับ ไก่ที่ผมนำมาเพาะอาจจะราคาสูงแต่ลูกไก่ที่เกิดจากผมคงไม่ราคาสูงเหมือนราคาพ่อหรือแม่พันะหรอกครับ ผมทำขายในราคาที่เอื้อมถึงครับ  ไว้มีอะไรแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ ส่วนเรื่องเขียน ผมอยากเป็นนักเขียนเรื่องครับแต่ไม่มีคนสอน ไม่มีคนอ่าน5555 กลอนก็ งูๆปลาๆปูๆ ไปตามปะสาครับ อิอิ

ออฟไลน์ ten11

• มิตรภาพไร้พรมแดน
  • ten11
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:04:38 PM »
คารมเหลือหลาย

ยินดีต้อนรับครับ ผมคนชัยภูมิครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:04:50 PM »
คารมเหลือหลาย

ยินดีต้อนรับครับ ผมคนชัยภูมิครับ

ขอบคุณที่ชมครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:16:31 PM »

ครับ งั้นเราก็เป็นเพื่อนกันครับ ผมก็33ปีนี้34ครับ   คุณมหาอยู่ที่ไหนอ่ะครับ เรื่องไก่ขอบคุณที่ติดตามนะครับ ไก่ที่ผมนำมาเพาะอาจจะราคาสูงแต่ลูกไก่ที่เกิดจากผมคงไม่ราคาสูงเหมือนราคาพ่อหรือแม่พันะหรอกครับ ผมทำขายในราคาที่เอื้อมถึงครับ  ไว้มีอะไรแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ ส่วนเรื่องเขียน ผมอยากเป็นนักเขียนเรื่องครับแต่ไม่มีคนสอน ไม่มีคนอ่าน5555 กลอนก็ งูๆปลาๆปูๆ ไปตามปะสาครับ อิอิ

ผมลูกน้ำโขง นครพนม อ.ศรีสงคราม ครับ

ประเพณี ดีแท้ แต่แม่พ่อ   
คือเหล่ากอ หน่อเนื้อ เชื้ออีสาน
ทนตรากตรำ ทำนา แต่ช้านาน 
แม้วันกาล ผ่านเวียน ไม่เปลี่ยนไป

ถึงเดือนหก ตกกล้า รอฟ้าฝน   
ทั่วทุกหน หามแอก และแบกไถ
ควายบักตู้ สู้งาน สำราญใจ   
กลางทุ่งใหญ่ ใต้แสง แห่งตะวัน

แต่เช้าตรู่ สู่ค่ำ ประจำถิ่น   
สูดไอดิน กลิ่นฟาง ช่างสุขสันต์
เสียงไก่แก้ว แว่วกังวาน ประสานกัน 
คือเช้านั้น วันใหม่ ได้เข้ามา

เสียงระฆัง ดังไกล ให้ทุกบ้าน   
เตรียอาหาร หวานจัด คัดสรรหา
เป็นกิจจะ พระสงฆ์ มุ่งตรงมา   
แผ่เมตตา พาบุญ เกื้อหนุนเรา 

ดูผู้เฒ่า เขายิ้ม ปริ่มความสุข   
ไร้ความทุกข์ ขลุกใจ ให้หงอยเหงา
ถือปิ่นโต โถข้าว ก้าวเบาเบา 
มุ่งหน้าเข้า ขอบประตู สู่วัดวา

ทั้งบ้านใกล้ เรือนเคียง ส่งเสียงทัก 
ส่งความรัก ถักมิตร ไม่อิจฉา
คอยเกลื้อกูล คูนค้ำ ประจำมา   
ต่างภาษา หาแบ่งชน คนเหมือนกัน
มหา...นะครับ ไก่ไม่มีครับ กำลังมองหาครับ เก็บรวบรวมเงินอยู่ครับ ทำงานตัวเป็นเกลียว ผมอยู่รังสิตครับ ทำงานที่อยุธยาครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:54:54 AM »
    แปะๆๆตบมือให้ด้วยใจภัก
                  เคารพรักคนชั้นครูรู้อักษร
              เอสเมืองพลยังอ่อนหัดลัดขั้นตอน
                รบกวนสอนอักษราพาใจเพลิน

ออฟไลน์ parinya

• จงทำดี แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:30:33 AM »
คริๆๆๆ...บอกแล้วเวปนี้มีทุกรสชาติ กระทู้นี้มาแนวบทกวี(สงสัยคงต้องฝึกเขียนบ้างเรา)
....ถึงโรงเหล้าเตากลั่นควันโขมง
....มีคันโพงฝูกสายไว้ปลายเสา
....โอ้บาปกรรมน้ำนรกเจียวอกเรา
....ให้มัวเมาเหมือนหนึ่งบ้าเป็นน่าอาย(ลอกเขามาเต็ม หุหุหุ) :P

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:10:47 PM »
คริๆๆๆ...บอกแล้วเวปนี้มีทุกรสชาติ กระทู้นี้มาแนวบทกวี(สงสัยคงต้องฝึกเขียนบ้างเรา)
....ถึงโรงเหล้าเตากลั่นควันโขมง
....โอ้บาปกรรมน้ำนรกเจียวอกเรา
....ให้มัวเมาเหมือนหนึ่งบ้าเป็นน่าอาย(ลอกเขามาเต็ม หุหุหุ) :P

555ผมกำลังจะชมอยู่พอดีเลยครับพี่

ออฟไลน์ ซุ้มบ้านไร่เรือนทอง

• รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครัง...
  • กสิพงษ์ (ปาย)
    • MSN Messenger - kasipong_p@hotmail.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:33:26 PM »

ผมลูกน้ำโขง นครพนม อ.ศรีสงคราม ครับ

ประเพณี ดีแท้ แต่แม่พ่อ   
คือเหล่ากอ หน่อเนื้อ เชื้ออีสาน
ทนตรากตรำ ทำนา แต่ช้านาน 
แม้วันกาล ผ่านเวียน ไม่เปลี่ยนไป

ถึงเดือนหก ตกกล้า รอฟ้าฝน   
ทั่วทุกหน หามแอก และแบกไถ
ควายบักตู้ สู้งาน สำราญใจ   
กลางทุ่งใหญ่ ใต้แสง แห่งตะวัน

แต่เช้าตรู่ สู่ค่ำ ประจำถิ่น   
สูดไอดิน กลิ่นฟาง ช่างสุขสันต์
เสียงไก่แก้ว แว่วกังวาน ประสานกัน 
คือเช้านั้น วันใหม่ ได้เข้ามา

เสียงระฆัง ดังไกล ให้ทุกบ้าน   
เตรียอาหาร หวานจัด คัดสรรหา
เป็นกิจจะ พระสงฆ์ มุ่งตรงมา   
แผ่เมตตา พาบุญ เกื้อหนุนเรา 

ดูผู้เฒ่า เขายิ้ม ปริ่มความสุข   
ไร้ความทุกข์ ขลุกใจ ให้หงอยเหงา
ถือปิ่นโต โถข้าว ก้าวเบาเบา 
มุ่งหน้าเข้า ขอบประตู สู่วัดวา

ทั้งบ้านใกล้ เรือนเคียง ส่งเสียงทัก 
ส่งความรัก ถักมิตร ไม่อิจฉา
คอยเกลื้อกูล คูนค้ำ ประจำมา   
ต่างภาษา หาแบ่งชน คนเหมือนกัน
มหา...นะครับ ไก่ไม่มีครับ กำลังมองหาครับ เก็บรวบรวมเงินอยู่ครับ ทำงานตัวเป็นเกลียว ผมอยู่รังสิตครับ ทำงานที่อยุธยาครับ

พักอยู่ตรงใหนของรังสิตครับ อยากรู้จักครับ 

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:58:54 PM »
สวัสดีครับพี่มหา ผมเสือ ครับ พี่ได้มากี่ประโยค ครับ ผม 3 ประโยคครึ่ง ครับ แฮ่ะๆๆ

สวัสดีครับท่านเสือ ผมเหรอครับ 9 ครับ เก้าวันะครับ ไม่ใช่เก้าประโยคครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ เพื่อนตั้งให้และเรียกมาตั้งแต่สมัยเรียนครับ
จากใจ มหา

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:00:35 PM »

วรรคทองที่ผมชอบมากนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:02:41 PM »

"คติส่วนตัวผมครับ"

การเพาะไก่ นั่นหรือ ก็คือฝัน   
จะเก่งนั้น มันไม่แน่ แค่คาดหวัง
พ่อเงินแสน แม่ล้าน ผลงานดัง   
สุดท้ายพัง นั่งเศร้า เฝ้าผลงาน

ตาต้องแหลม ต้องคม เมื่อชมไก่   
ด้อยส่วนไหน เติมต่อ ก่อผสาน
ดีเก็บไว้ ใช้ต่อ ก่อหลักการ     
เรื่องอาหาร การเลี้ยง อย่าเลี่ยงมอง

อีกโรงเรือน ปรอดโปร่ง โล่งสว่าง   
พื้นหญ้าฟาง ทรายเสริม เติมสนอง
วัคซีนไก่ ใช้หน่อย คอยทดลอง     
อย่าลำพอง ประมาท จะพลาดพัง

จากใจ  มหา

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:06:11 PM »
สวัสดีครับ พี่ปาย ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมพักอยู่รังสิตแลนด์คอนโด ที่เดียวกันกับพี่แต่คนละตึกครับ
ผมอยู่ตึก D ครับ ว่างๆเดี๋ยวผมโทรหาพี่นะครับ หวังว่าสายคงว่างนะครับ อิอิ
จากใจ มหา

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:15:38 PM »
สวัสดีครับท่านมหา  ยินดีที่ได้รู้จักครับผม แชมป์ สกลนครครับผม

ยินดีที่ได้รู้จักครับผ่านทางนั้นเดี๋ยวผมแวะชมไก่นะครับ เผื่อจะขอไปเลี้ยงบ้างสักสามสี่ตัวฮ่าๆๆ
ผมพึ่งหัดเล่นครับ ยังมองไม่ขาดว่าไก่เก่งเป็นอย่างไร ดูรูปอย่างเดียวชอบสัตว์ปีกทุกชนิดครับ
จากใจ มหา

"ตำนานรักหนองหารล่ม"  ฉบับมหา มอบให้ท่านแชมป์ครับ

ตะวันเลื่อน เคลื่อนคล้อย ลอยลงต่ำ 
ทาบผิวน้ำ ค่ำเยื่อน เลื่อนเข้าหา
ตะวันแดง แสงสุดท้าย จากปลายฟ้า 
ล่วงลับลา ลงลาน สู่ดานดิน

หนองหารหม่น ปนเศร้า แสนเหงาหงอย   
ยังเฝ้าคอย กลอยใจ ผู้ไกลถิ่น
เสียงแคนแว่ว แผ่วเบา เราได้ยิน   
น้ำตาริน ถวิลหา แต่หน้านวล

ฤาตำนาน หนองหารล่ม ดินจมน้ำ 
จะตามย้ำ ซ้ำใจ ให้โหยหวน
จึงต้องจาก พรากกัน จนรัญจวน 
จิตปั่นป่วน รวนเร พเนจร

ย้อนเรื่องราว คราวหลัง ยังเด็กอยู่ 
ฟังเรื่องปู่ ผู่เฒ่า ท่านเล่าสอน   
เมืองนี้ มีชื่อว่า ทีตานคร   
แคว้นลุ่มดอน ตะกอนดิน ถิ่นท้องนา

ธิดางาม นามว่า นางไอ่คำ   
สวยเลิศล้ำ ฉ่ำหวาน ปานบุปผา
ระบือนาม สามภพ จบคงคา   
ใครจ้องตา พาหวั่นไหว ใจระทวย

ท้าวผาแดง แห่งผาโพง ฝั่งโขงน้ำ   
ยลยินคำ พร่ำกล่าว ความสาวสวย   
อธิษฐาน ผ่านฟ้า ถ้าอำนวย   
โปรดจงช่วย อวยชัย ให้ข้าที

ม้าบักสาม ข้ามทุ่ง มุ่งหาน้อง 
แล้วทั้งสอง ครองรัก เป็นสักขี
สู่เดือนหก ตกบุญ ประเพณี   
การพิธี ขอฝนฟ้า นภาแดน

แข่งบั้งไฟ ให้สูง พุ่งเวหา   
เพื่อบูชา เทวา พญาแถน
ขอฝนใส ไหลลง ตรงดินแดน 
ชุ่มฉ่ำแคว้น แผ่นหญ้า มหานคร

ท้าวพังคี นาคีหนุ่ม ก็หลุมหลง 
รูปโฉมยงค์ นงค์นาง ปรางอัปสร   
จึงจำแลง แปลงกาย ร่ายมนต์วอน 
เกิดเป็นกระรอกด่อน คอนกริ่งทอง

เกาะต้นไม้ ไกล้ตำหนัก ที่พักหญิง 
เสียงกรุ๊งกริ๊ง กระดิ่งคำ ร่ำสนอง
ธิดาไอ่ ได้แล ชะแง้มอง   
หลงทำนอง ต้องมนต์ ดลชีวิน

จึงแถลง แจ้งงาน เป็นการด่วน 
พรานทั้งมวล ถ้วนหน้า ประชาถิ่น
จับกระรอก รูปแปลก แหวกฟ้าดิน   
ด้วยดวงจินต์ ถวิลโหย แทบโรยรา

มีพรานกง องอาจ ประกาศก้อง 
รับสนอง โองการ หาญอาสา
จับสัตว์งาม ตามประสงค์ องค์ธิดา 
เตรียมปืนผา หน้าไม้ ไล่โรมรัน

ลูกศรมุ่ง พุ่งส่ง เข้าตรงร่าง   
เสียงครวญคราง ช่างเจ็บแปร๊บ แสบกระสัน
กระรอกดับ กับที่ วายชีวัน   
พรานยิ้มหยัน หันมอง จ้องผลงาน

ก่อนจะตาย วายชน  ท่องมนต์ก่อน 
กระรอกด่อน ตั้งจิต อธิษฐาน
ให้เนื้อหนัง มังสา มโหฬาร   
เป็นอาหาร บ้านเมือง อย่างเนืองนอง

รสโอชา กว่าไหน เมื่อใครลิ้ม 
หลับตาพริ้ม อิ่มฝัน กันทั้งผอง
เกิดอาเพศ เหตุร้าย ตายเป็นกอง 
น้ำเจิ่งนอง ท้องทุ่ง เป็นคุ้งคู

ทีตานคร ร่อนล่ม จมน้ำใส   
ฝ่ายนางไอ่ ได้ร้อง ก้องสุดกู่
แผ่นดินแยก แตกร่อง เป็นปล่องรู   
กระแสสินธุ์ พรั่งพรู สู่เมืองคน

ท้าวผาแดง แข่งเวลา คว้านางไอ่   
ควบม้าไป ไกลสุด ดุจล่องหน
นาคราช กราดเกรี้ยว เที่ยวท่องมนต์   
บันดาลฝน ล้นรื้น พื้นปฐพี

สิ้นเรี่ยวแรง แห่งศรัทธา ถึงคราพราก 
งูกระชาก ลากนางไอ่ ไปเมืองผี
ผาแดงเศร้า เหงาทรวง ห้วงชีวี   
มองนที นี้โศก วิโยคครวญ

ฟังเรื่องราว กล่าวมา น้ำตาไหล   
หนองหารใส ใคร่เหงา รอเขาหวน
กลิ่นดอกไม้ ไหวกระทบ หอมอบอวน   
ใจรัญจวน ครวญคร่ำ สุดกล้ำกลืน

ท้องทุ่งกว้าง ว่างเปล่า ไร้เจ้าอยู่ 
เหล่าย่าปู่ คอยทาง พรางสะอื้น
อัสดง คงไว้ เพียงค่ำคืน   
กับแผ่นผืน พื้นน้ำ ที่ฉ่ำเย็น

มหา....ตามจินตาการนะครับ ผิดพลาดขออภัยครับ

ออนไลน์ Max.สยามชัย

• เชิงชนแบบไหนก็ละลายได้ด้วย.........เบอร์แข้ง!!!
  • ผู้ขายที่มีตัวตนชัดเจน(สนับสนุนเว็ปปีละ300บาท)
  • ธ.ทหารไทย นายกฤษฎา อุตส่าห์ 354-2-46236-5
    • MSN Messenger - pracha82@hotmail.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:43:33 PM »
ผมขอท่าน มหา แต่งกลอนเป็นกลอนประจำซุ้มให้ซักบทนะคับผมอยู่ จ.แพร่ เลี้ยงม่าและก๋อยคับ

ออฟไลน์ โพธิ์สามต้น

• คลื่นลูกใหม่ซุ้มโพธิ์สามต้นมีทุกสายพันธุ์เด่นสุดเบอร์แข้ง*_*คนป่วนเว๊ปอิอิอิ
  • ซุ้มโพธิ์สามต้นคนรุ่นใหม่ไฟแรง08777118- 0871046163
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 06:25:31 AM »
สวัสดีครับ  ผมน้องยินดีต้อนรับครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:01:47 PM »
ผมขอท่าน มหา แต่งกลอนเป็นกลอนประจำซุ้มให้ซักบทนะคับผมอยู่ จ.แพร่ เลี้ยงม่าและก๋อยคับ

จัดไปครับ

"ส.สยามชัย"
ส.สยามชัย ซุ้มดี อยู่ที่แพร่     
พม่าแท้ ก๋อยร้อย คอยคัดสรร
คุณภาพ เหนือราคา มาแบ่งปัน 
เชิงชนนั้น ชั้นเยี่ยม เล่ห์เหลี่ยมดี 

เรื่องสายพันธุ์ นั้นหรือ ถือว่าแน่   
ไก่เมื่องแพร่ แน่นัก มีศักดิ์ศรี
เน้นเบอร์แข้ง แทงจัด มุดมัดตี   
บริการนี้ ที่หนึ่ง ตราตรึงใจ

เชิญแวะพัก ทักทาย สหายเพื่อน   
เข้าเยี่ยมเยือน เยี่ยงมิตร คนชิดใกล้ 
ร่วมรักษา สายพันธุ์ กันต่อไป   
จารึกไว้ ให้ลูกหลาน สืบสานรอย

เขียนให้แล้วครับ...ขัดเกลาเอาเองนะครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:03:07 PM »
สวัสดีครับ  ผมน้องยินดีต้อนรับครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ

สวัสดีครับมีดบินยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ โพธิ์สามต้น

• คลื่นลูกใหม่ซุ้มโพธิ์สามต้นมีทุกสายพันธุ์เด่นสุดเบอร์แข้ง*_*คนป่วนเว๊ปอิอิอิ
  • ซุ้มโพธิ์สามต้นคนรุ่นใหม่ไฟแรง08777118- 0871046163
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:05:06 PM »

สวัสดีครับมีดบินยินดีที่ได้รู้จักครับ
ยินดีที่รู้จักเช่นกันครับผมน้องเบลล์ชัยภูมิครับแต่ตอนนี้อยู่นนทบุรีครับ

ออนไลน์ Max.สยามชัย

• เชิงชนแบบไหนก็ละลายได้ด้วย.........เบอร์แข้ง!!!
  • ผู้ขายที่มีตัวตนชัดเจน(สนับสนุนเว็ปปีละ300บาท)
  • ธ.ทหารไทย นายกฤษฎา อุตส่าห์ 354-2-46236-5
    • MSN Messenger - pracha82@hotmail.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:23:28 PM »
แหล่มจังเลยขอบคุณคับ

ออฟไลน์ cockfight

• ที่บินแรงๆน่ะมันแทงมั้ย??
  • จ.อาทมาฏ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:28:54 PM »
ท่าน มหาครับ ผมว่า ท่านต้องได้เลื่อนเป็นพระครู  ในเร็ววันนี้แน่นอนครับ ชอบจริงๆ บทกลอน8ของท่านมหา

ออฟไลน์ แชมป์วาริชฯ

• บทพิสูจน์ในสนามชน
  • เพื่อมิตรภาพและความจริงใจ
    • MSN Messenger - vanchamp2549@windowslive.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:33:22 AM »
ขอบคุณครับพี่มหา สำหรับตำนานผาแดง นางไอ่ เยี่ยมจริงๆ ครับเคยได้ยินแต่นิทานครับ ว่าแต่อ้ายเว้าภูไทบ่ครับ คั่นผ่านมาวาริชก็แวะมาเล่นกะได้ครับ ซิแบ่งเห้อย่านแต่บ่อเก่งหละครับอ้าย

แชมป์วาริช

ออฟไลน์ ทนายบ้านหญ้า

• กระดูกหนา แข้งหน้าดี ตีย้ำแผล
  • สมาชิกเก่าโพส<100 กระทู้
  • **
  • เลี้ยงไก่ใต้ถุนบ้าน ระบบการจัดการเลียนแบบฟาร์ม
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:53:56 PM »
........หวัดดีครับ.......อ้ายมหา..........

..........ผมโกสนธ์...ชัยภูมิ....ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์นำจักคนแนครับ.....

ออฟไลน์ อั๋น สระบุรี

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 10:45:09 PM »
ยินดีที่ได้รู้จักคับคุณมหา

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:27:20 PM »
ท่าน มหาครับ ผมว่า ท่านต้องได้เลื่อนเป็นพระครู  ในเร็ววันนี้แน่นอนครับ ชอบจริงๆ บทกลอน8ของท่านมหา

แหมท่านจิ ผมเป็นสามมัญชนคนธรรมดาครับ ยังไม่ถึงศาสตร์ของพุทธศาสนาครับ

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:33:12 PM »
ขอบคุณครับพี่มหา สำหรับตำนานผาแดง นางไอ่ เยี่ยมจริงๆ ครับเคยได้ยินแต่นิทานครับ ว่าแต่อ้ายเว้าภูไทบ่ครับ คั่นผ่านมาวาริชก็แวะมาเล่นกะได้ครับ ซิแบ่งเห้อย่านแต่บ่อเก่งหละครับอ้าย

แชมป์วาริช

สวัสดีท่านแชมป์ผมเว้าญ้อครับ บ่ได้เว้าภูไท ผ่านไปทางนั้นเดี๋ยวแวะแลกสายพันธุ์ไก่กัน ของผมเป็นพม่า แม่สะเรียง กับม่าร้อย นำมาจากลำพูนเพื่่อนที่ทำงานแบ่งมา เก่งหรือเปล่าแล้วแต่มุมมองครับ ได้อย่างเสียอย่าง ทุกอย่างมีสองด้านครับ อิอิ ว่างโพสรูปให้ดูครับ น้องชายเลี้ยงที่บ้านครับ กับเพื่อนส่วนผมทำงานที่อยุธยานานๆกลับบ้านที จัหาไก่ให้เพื่อนปั้น มีทั้งไก่ทั้งเป็ดเพราะผมดูไก่ไม่เป็นอ่าน่า

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:36:21 PM »
........หวัดดีครับ.......อ้ายมหา..........

..........ผมโกสนธ์...ชัยภูมิ....ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์นำจักคนแนครับ.....

สวัสดีครับท่านโกสนธ์ยินดีที่ได้รู้จัก ความสามารถไม่ถึงที่จะรับศิษย์หรอกครับ ผมอยู่นครพนมเด้อ แต่ทำงานอยู่อยุทธยา ผ่านมาทางนี้ก็แวะทักทายกัน

ออฟไลน์ มหา

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:38:30 PM »
ยินดีที่ได้รู้จักคับคุณมหา

สวัสดีครับยิดีที่ได้รู้จักครับคุณอั๋น มีอะไรดีๆก็แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ